[C9] Tổng kết buổi học thứ 2 và bài tập về nhà

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Chưa chắc là bị chém đâu bạn ơi , tiền nào của nấy mà, như mình tra theo datasheet thì cùng 1 chip nhưng mà có nhiều hãng sản xuất thì giá của mỗi con sẽ khác , của Nhật thì đắt hơn Tàu , nhưng chất lượng thì tốt hơn .Tàu giá rẻ nhưng chất lượng thì trời ơi lắm .
Ví dụ : con DS1307 của tàu giá có 8k, thì chạy nó nhiễu thì thôi rồi, nhưng cũng DS1307 của Nhật thì giá 40k nhưng cực tốt .
Ký hiệu Nhật hay Tàu thì xem kỹ các số sau mã định danh của linh kiện .

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
"Tiền nào của đấy" là câu nói chính xác trong trường hợp này bạn à. Mình lấy một ví dụ nho nhỏ là con DS1307, bạn đọc ở đây: [Ds1307] hoạt động sai giờ và cách khắc phục

Sau khi đọc topic trên, mình đã quyết định mua con DS1307 xịn (40k thay vì con lởm 9k) và thạch anh xịn (6k thay vì 3k). Kết quả là cái đồng hồ của mình (cái N-Clock ấy :D) chạy từ mùng 2 Tết tới giờ, chưa thấy sai phút nào (căn đúng theo đồng hồ trên laptop mình).

Tất nhiên cũng có trường hợp bán đồ rởm nhưng thét giá cao, hoặc đồ xịn giá 10k nhưng bán 20k chẳng hạn. Cái này thì chỉ có cách chọn mặt mà gửi vàng thôi.

Mua để thực hành thôi thì nên mua đồ rẻ, làm sản phẩm thì hẵng mua đồ xịn, túi tiền sinh viên mà cứ xài đồ xịn suốt thì mì gói mút chỉ mùa thu :1cool_byebye:

lnanhkhoa

Trứng gà
có thể Nhân và kisseshacker nói đúng.nó có ghi của hãng toshiba.thôi cứ vậy mà an ủi vậy.cứ mì tôm hoài đâm ra sợ bị chém lắm.nếu đúng đồ xịn thì an tâm nhiều.à,nói mới nhớ hồi nạp mạch,mua L1117 khi test lên 7.2V cũng vì vậy quá.bữa đó gặp bà kia bán 6k 1 con đó.qua tiệm ngọc thì bán 10k

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
có thể Nhân và kisseshacker nói đúng.nó có ghi của hãng toshiba.thôi cứ vậy mà an ủi vậy.cứ mì tôm hoài đâm ra sợ bị chém lắm.nếu đúng đồ xịn thì an tâm nhiều.à,nói mới nhớ hồi nạp mạch,mua L1117 khi test lên 7.2V cũng vì vậy quá.bữa đó gặp bà kia bán 6k 1 con đó.qua tiệm ngọc thì bán 10k
Con LM1117 này thì quả này bạn bị chém đẹp rồi, ở TME mình mua chỉ có 5k thôi à(AMS1117) , về lắp thì áp ra chính xác là 3,3V mà(dùng đồng hồ digital đo) . hihi, chênh lệch ít giá tiền hì.Áp ra 7.2V cái này nghi ngờ bạn quên mắc tụ hay mắc lộn chân không nhỉ ?

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
mình mua con đó trong chợ giá 15k đó bạn, zị là mình cũng bị chém à :gach:5cool_beat_plaster::-s:la::((
Mấy con linh kiện chân dán hay những linh kiện IC chuyên dụng thì mấy em nên vô TME để mua cho đảm bảo chất lượng , chợ trời trôi nổi lắm, có khi chất lượng còn kém.

omega5161

Thành Viên PIF
các bạn có thể mua một số linh kiện cơ bản ở đây http://www.phuclanshop.com/SanPham.aspx?CategoryId=285
giá chấp nhận được, nói năng lịch sự, nếu mua số lượng nhiều chút xíu thì có thể bớt, mình thường mua ở đây và chưa có vấn đề gì xảy ra về chất lượng. cái quan trọng nhất là ở bản thân mỗi người bởi lẽ nói thách và mặc cả là mặt tất yếu của xã hội bây giờ, đừng né tránh mãi, muốn sống và phát triển đc thì phải tập làm quen đi, chúc các bạn may mắn:(