[Hỏi] DS18B20 chế độ Parasitic Power

naebolo

Thành Viên PIF
Diễn đàn mình đã có ai code cho em DS18B20 ở chế độ Parasitic Power chưa nhỉ? Chuẩn chỉ sử dụng 2 dây là GND và dây tính hiệu.

Nếu có ai làm rồi thì chỉ lại cho mình chút kinh nghiệm. Mình xin cám ơn :)

chung

Trứng gà
để 1820 chạy chế độ kí sinh parasite power thì bạn phải thiết kế phần cứng như Figure 4 trong datasheet.
Khi giao tiếp, lúc truyền nhận dữ liệu ta thực hiện bình thường như chế độ nguồn ngoài. Nhưng sau khi bạn gửi lệnh convert T lên thì bạn phải kích dẫn FET trong 1 khoảng thời gian nhất định để 1820 có đủ năng lượng cho việc lấy mẫu nhiệt độ, khoảng thời gian kích dẫn có thể tham khảo theo Table 2 trong datasheet

naebolo

Thành Viên PIF
để 1820 chạy chế độ kí sinh parasite power thì bạn phải thiết kế phần cứng như Figure 4 trong datasheet.
Khi giao tiếp, lúc truyền nhận dữ liệu ta thực hiện bình thường như chế độ nguồn ngoài. Nhưng sau khi bạn gửi lệnh convert T lên thì bạn phải kích dẫn FET trong 1 khoảng thời gian nhất định để 1820 có đủ năng lượng cho việc lấy mẫu nhiệt độ, khoảng thời gian kích dẫn có thể tham khảo theo Table 2 trong datasheet
Mình cũng đọc trong datasheet và làm thử như vậy rồi nhưng kết quả ko như mong đợi. để mình thử code lại xem sao. Cám ơn chung nhiều :)

Ý Lợi có phải là chuẩn 1 dây k? Tham khảo cái thread này thử!
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/79/
Hi Tùng, cái này đúng là chuẩn 1 wire, nhưng 1820 nó có 2 chế độ hoạt động,1 chế độ là 1 dây data 2 dây nguồi (VCC, GND). Còn 1 chế độ nữa là 1 dây data + 1 dây GND. Lợi đang hỏi chế độ thứ 2 ấy :)