[Tư vấn] giải pháp truyền dữ liệu không dây

Carue

Trứng gà
:((:((:((Học kỳ này em nhận làm đồ án tốt nghiệp, với yêu cầu ban đầu khoảng cách truyền nhận gần em định sử dụng các module truyền nhận RF cơ bản (NRF24l01) và cái này em làm rồi, bây giờ thầy yêu cầu khoảng cách tối thiểu lên đến 1Km. Yêu cầu của em là truyền dữ liệu kiểu dataloger của cảm biến em thấy giải pháp RF thì không ổn, còn sử dụng GSM thì chưa biết như thế nào?? Ai có giải pháp giúp em với, em rối quá!!!

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Tốc độ truyền dữ liệu ảnh hưởng khá nhiều đến việc chọn cách truyền, bạn nên đề cập đến vấn đề này. Bạn mong muốn tốc độ truyền là bao nhiêu ?

Carue

Trứng gà
Tốc độ truyền dữ liệu ảnh hưởng khá nhiều đến việc chọn cách truyền, bạn nên đề cập đến vấn đề này. Bạn mong muốn tốc độ truyền là bao nhiêu ?
Tốc độ không cần chỉ cần ổn định là ok, vì dữ trueefng là thong tin của môi trường do cảm biến thu thập được:2cool_after_boom:

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Carue
Nếu tốc độ chậm thì bạn có thể nghĩ đến GPRS (rất tiện lợi về khoảng cách và lập trình, xa bao nhiêu cũng được và lập trình với mạng)
Nếu bạn cần tốc độ nhanh 1 tí bạn nên nghĩ đến CAN (125kpbs ở khoảng cách hơn 1Km theo lý thuyết, nhưng dây nhợ lằng nhằng).
Còn nếu nhanh hơn nữa thì bạn có thể nghĩ đến Ethernet (khoảng 1Mbps nếu làm việc với VDK, khoảng cách thì khỏi lo)

Carue

Trứng gà
:-(
Carue
Nếu tốc độ chậm thì bạn có thể nghĩ đến GPRS (rất tiện lợi về khoảng cách và lập trình, xa bao nhiêu cũng được và lập trình với mạng)
Nếu bạn cần tốc độ nhanh 1 tí bạn nên nghĩ đến CAN (125kpbs ở khoảng cách hơn 1Km theo lý thuyết, nhưng dây nhợ lằng nhằng).
Còn nếu nhanh hơn nữa thì bạn có thể nghĩ đến Ethernet (khoảng 1Mbps nếu làm việc với VDK, khoảng cách thì khỏi lo)
em nghĩ cái GPRS là khả thi nhất, em thấy nhiều người dung GSM ứng dung cho SMS thôi chứ chưa nhiều người khai thác về vấn đề GPRS, nên cũng chưa biết tham khảo thế nào vì xem phong phanh thì có lien quan đến mạng nữa:5cool_sweat:, chưa biết bắt đầu từ đâu đây.

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
chẳng có cái lĩnh vực nào mà người ta chưa khai thác hết :D:D:D
không biết bạn là sinh viên năm mấy ? Nếu được thì thứ 7 tuần này bạn gặp mình trên trường. Hy vọng có thể giúp đỡ được điều gì đó cho bạn.
Chắc là kết thúc cái thread này tại đây quá. Giống như chỉ có 2 người đang chat. Mình nhắn tin cho bạn email của mình.