[C10] Hỏi về điện trở

hodang93

Trứng gà
Cho mình hỏi là trong thư viện layout của clb có các điện trở 1/4W, 2W, 3W thì mình dùng cái nào cũng như khi mua linh kiện điện trở thì mình mua loại mấy Watt. Còn 1 phần nữa là trong thư viện này có 1/4W và 1/4W(STAND), vậy cho mình hỏi là cái STAND ở đây có ý nghĩa gì ( cải trở 1/4W (STAND) có khoảng cách 2 pad gần hơn). Cảm ơn và xin hết.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho mình hỏi là trong thư viện layout của clb có các điện trở 1/4W, 2W, 3W thì mình dùng cái nào cũng như khi mua linh kiện điện trở thì mình mua loại mấy Watt. Còn 1 phần nữa là trong thư viện này có 1/4W và 1/4W(STAND), vậy cho mình hỏi là cái STAND ở đây có ý nghĩa gì ( cải trở 1/4W (STAND) có khoảng cách 2 pad gần hơn). Cảm ơn và xin hết.
Công suất điện trở được chọn tùy vào thiết kế của mạch (Pr = Ur*Ir). Điện trở thông thường là loại 1/4W, chúng ta dùng loại này. 2 loại Footprint thể hiện cách cắm của điện trở trên mạch, STAND tức là điện trở cắm đứng.
Minh họa cắm đứng và cắm nằm:

Lớp SSTOP của Footprint có thể hiện luôn cách cắm của điện trở mà :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Stand đúng là điện trở "đứng", nhưng chỉ là cái điện trở bình thường, ta hàn cho nó dựng đứng lên thôi nhé bạn :1cool_byebye:Khi hàn thì ta bẻ chân nó 1 tý. Giống như hình sau:

Trong thư viện Layout ta có các footprints cho trở 1/4W, 2W,... là do kích cỡ chúng khác nhau. Trở công suất càng lớn thì càng to.

Trong mạch các bạn làm thì ta xài trở 1/4W, dạng cắm. Trở này nên mua 1 dây 100 con, giá 4-5k.