[C10] Chuẩn bị buổi học 14-12-2013

messier

Ban Chủ Nhiệm
Tuần trước các bạn đã học cách sử dụng chức năng PWM của timer để thay đổi độ sáng của đèn. Bài tập về nhà của các bạn là viết 1 hàm điều khiển led RGB như sau:
void set_rgb (unsigned char brightness, unsigned char r, unsigned char g, unsigned char b);
- brightness [0-255]: độ sáng tối đa của các màu
- r,g,b [0-255]: độ sáng của từng màu tương ứng

Ngoài ra các bạn cũng cần hoàn thành 2 mạch cho bữa học tới là module LCD và Adapter BoosterPack. Sơ đồ nguyên lí, layout và file pdf để in ở link này (vẽ bằng Eagle): http://www.mediafire.com/download/sz6huk62ctuzrqw/C10.rar

// Sorry các bạn, module LCD bị ngược chân nguồn. Mình đã update lại link mới :gach
Khi đi in ở Lam Sơn nhớ dặn người ta in trên giấy Glossy vì mạch này hơi khó ủi với giấy thuốc. Khi ủi mạch với giấy glossy thì các bạn không cần ngâm nước, ủi xong là có thể lột ra.
Các header trong mạch adapter các bạn hàn như hình dưới:

LCD nokia 1202 các bạn có thể mua ở các tiệm bán linh kiện điện thoại di động. Mình thường mua ở các tiệm trên đường Hùng Vương. Giá mỗi cái là 30k:

Code mẫu cho LCD (build nạp là chạy):
https://www.mediafire.com/?4ad26ycgnjmba4a

messier

Ban Chủ Nhiệm
Các bạn down Eagle cad về để bật file schematic với layout nhé :5cool_beat_plaster:

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Thật là rõ khổ, anh Vũ messier đã nói là ảnh vẽ mạch bằng eagle rồi mà các bạn không chịu đọc kỹ gì cả . Đâu phải chỉ có 1 phần mềm vẽ mạch là orcad thôi đâu .
Để mở được file eagle thì các bạn phải cài đặt phần mềm eagle , hiện đã có bản 6.3 rồi, các bạn down bản mới về mà mở lên .Hoặc pro hơn thì các bạn nên dùng phần mềm thiết kế mạch altium desinger 14 - phiên bản này có thể mở được cả eagle.

H

huylong

Guest
anh có code cho IAR không a? em quen dùng IAR rồi.
chân SI có phải là MOSI không anh?

21104241

Trứng gà
Cho e hỏi luôn là cái cục đen gắn lên header đực 1x2 như trong hình là j` ạ

Tandat Le

Trứng gà
anh ơi cái mạch LCD anh up lần trc với lần sau 2 đứa nó khác nhau. Vậy cái nào đúng vậy anh? :-(

trungquan

Thành Viên PIF
các bác cho em hỏi. em làm mạch xong gắn vào kit msp thì nó báo không nhận, trong khi tháo ra thì nó nhận. :(

ken_pro_K12

Trứng gà
anh ơi.... em thấy nếu cắm cái LCD lên boosterpack như vậy thì chân VCC của booster pack nó cắm vào chân GND của LCD à anh @@

H

huylong

Guest
các bác cho em hỏi. em làm mạch xong gắn vào kit msp thì nó báo không nhận, trong khi tháo ra thì nó nhận. :(
mạch bạn làm bị chập nguồn 3.3v rồi, dò lại rồi gỡ chỗ chập đi thôi

messier

Ban Chủ Nhiệm
hix xin lỗi các bạn, cái module LCD bị ngược nguồn @@. Mình đã update lại layout và schematic LCD :gach

ken_pro_K12

Trứng gà
em ko gỡ dc cái LCD anh ơi (_ _") anh sửa cái booster pack dc ko :-s booster pack dễ làm lại hơn :(
ko thì đơn giản hơn, a vẽ dùm bọn e cái board trung gian giữa boosterpack cũ với cái LCD cũ với :-s
chứ h làm lại thì phê lắm :-s

messier

Ban Chủ Nhiệm
em ko gỡ dc cái LCD anh ơi (_ _") anh sửa cái booster pack dc ko :-s booster pack dễ làm lại hơn :(
ko thì đơn giản hơn, a vẽ dùm bọn e cái board trung gian giữa boosterpack cũ với cái LCD cũ với :-s
chứ h làm lại thì phê lắm :-s
A thấy hàn cái mạch boosterpack cực hơn chứ (nhiều header hơn). Nếu e ko gỡ được thì để chiều mai a gỡ giùm cho =''=