[Training HW] Bài tập 1 - Buck Regulator

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Tóm tắt nội dung yêu cầu bài tập cho các bạn có trí nhớ cá vàng:

I) Google để tìm và hiểu
1. EMI, EMC?
2. Các loại tụ, nó khác nhau như thế nào?
3. Buck regulator, nó là gì, hoạt động ra sao?
4. Nguồn Linear, LDO, Switching (SMPS)?
5. chưa nhớ hết :))

II) PCB Design

1. Tìm 1 loại IC Buck Regulator để xài (đã tích hợp sẵn SW - tức là các linh kiện đóng cắt, được gọi là khóa bán dẫn, không cần gắn FET bên ngoài để hoạt động).

2. Design mạch (sche + layout) ứng với con IC đã kiếm được ở (1) .
Up hình sche, layout lên thread này để được ném đá.

3. Yêu cầu kết quả:
3a. Mạch chạy được.
3b. Đẹp, xài được lâu.
3c. Tính chọn các thông số R, L, C, D,... để đáp ứng yêu cầu đầu ra.
3d. Thông số kỹ thuật:
+ V_Input: tùy chọn (12V, 24V, 30V, 36V, 48V,...)
+ V_Output: có ít nhất 3 ngõ ra (5V, 3V3, 1 ngõ ra chỉnh được điện áp).
+ I_out: có thể chạy tới 3A (các linh kiện, đường mạch, connector phải đáp ứng tối thiểu 3A nhá :gach)
+ Các thông số khác tạm thời chưa quan tâm.

4. Thời hạn: Tối thứ 4 (4/2/2015) hoàn thành mạch, đem lên test, nhận gạch đá.
Từ chiều thứ 4 các em có thể đem mạch lên đo đạc trước.
Lớp học lại 18h00 tối thứ 4.

Tuất

Thành Viên PIF
[ Hỏi ngu 1] Cho em hỏi Vout mình xài tuần tự ( tức là nếu xài 3.3v hoặc 5v thì không xài tùy chỉnh ) hay xài một lúc tất cả các Vout đầu ra đều được ạ ? :gach

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
[ Hỏi ngu 1] Cho em hỏi Vout mình xài tuần tự ( tức là nếu xài 3.3v hoặc 5v thì không xài tùy chỉnh ) hay xài một lúc tất cả các Vout đầu ra đều được ạ ? :gach
Xài mỗi lần 1 cái thôi em.

Tuất

Thành Viên PIF
[Hỏi ngu tiếp] cái CFF này để làm gì ạ, em thấy một số mạch người ta bỏ đi :6cool_boss:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Đường Vout feedback về có thể có nhiễu, CFF là tụ filter để lọc nhiễu đó.

Vũ Long

Thành Viên PIF
[Hỏi rất ngu] Vout là 5V - Imax = 3A vậy P ~ 15W mà em chỉ có Adapter 12V - 1A thôi có dùng BJT tăng dòng lên được không ạ? (theo bảo toàn Năng lượng thì không được rồi)

Công Duy

Thành Viên PIF
Cho em hỏi là làm sao để có thể có 3 ngõ ra khác nhau ạ, em đang nghĩ là phải làm 3 mạch ở ngõ ra khác nhau vd như đầu ra 5v thì sẽ ko sử dụng trở, còn đầu ra tùy chỉnh thì thêm biến trở và có 1 switch chuyển giữa các mạch. Nhưng nếu là như vậy thì đường feedback về sử dụng chung 1 đường có ảnh hưởng gì ko ạ?

Vũ Long

Thành Viên PIF
Cho em hỏi là làm sao để có thể có 3 ngõ ra khác nhau ạ, em đang nghĩ là phải làm 3 mạch ở ngõ ra khác nhau vd như đầu ra 5v thì sẽ ko sử dụng trở, còn đầu ra tùy chỉnh thì thêm biến trở và có 1 switch chuyển giữa các mạch. Nhưng nếu là như vậy thì đường feedback về sử dụng chung 1 đường có ảnh hưởng gì ko ạ?

Có cái này không biết có đáp ứng được câu hỏi của anh không ạ?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
[Hỏi rất ngu] Vout là 5V - Imax = 3A vậy P ~ 15W mà em chỉ có Adapter 12V - 1A thôi có dùng BJT tăng dòng lên được không ạ? (theo bảo toàn Năng lượng thì không được rồi)
Em tự hỏi tự trả lời rồi còn gì :brick:

Để tạo ra các ngõ ra khác nhau, tất nhiên em phải dùng con Buck regulator nào có Adjustable, thay đổi các giá trị điện trở ở chỗ feedback (voltage divider) thì em sẽ tạo được các ngõ ra khác nhau. Có thể dùng công tắc gạt hoặc jumper để chọn mức ngõ ra mong muốn.

p.s. Sao chưa thấy gay nào post schematic lên coi thử :gach

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
@dragon28122007
Mạch em vẽ hay chôm đâu vậy em :brick:
4 con diode đầu vô chỉ để chỉnh lưu (trong trường hợp gắn input trực tiếp từ biến áp) đồng thời cũng để tránh thằng (ngu) nào đó gắn ngược nguồn (+ -) --> chỉ cần diode rectifier thông thường (chú ý đến ampe) là được, đâu cần xài diode schottky MBRxxx đó, em nó nhà giàu quá :doc

Tuất

Thành Viên PIF
Đường Vout feedback về có thể có nhiễu, CFF là tụ filter để lọc nhiễu đó.
vậy tại sao nó không đấu song song R1 mà lại song song với R2 ạ, FB hồi tiếp từ output nếu đấu vậy thì mình lọc kiểu gì ạ :6cool_boss:

Tuất

Thành Viên PIF
Khúc tính trở thiệt là gay, được cái 5v thì không được cái 3.3v, được cả 2 thì không đào đâu ra trở :6cool_boss:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Khúc tính trở thiệt là gay, được cái 5v thì không được cái 3.3v, được cả 2 thì không đào đâu ra trở :6cool_boss:
Sao gay?
Lên trang tme kiếm xem người ta bán những trở nào, rồi ráng tính sao cho đúng nhé, có thể song song / nối tiếp để tạo giá trị mình cần.
Dùng app Electrodroid như hôm bữa giới thiệu tính cho lẹ, nếu không thì dufnng não mà tính (nếu có não) :doubt:

Cái mạch thằng Lông Vũ post trên kia, chỗ feedback cũng chưa hẳn là hay, các em có thể sắp xếp lại sao cho hợp lý.

p.s. Tham khảo bài trên diendanti post ở comment trên.
p.p.s. Đừng tin tất cả bài viết trong post đó, mấy thằng gà khóa trước làm đấy, chưa chắc là đúng đâu :la:

Vũ Long

Thành Viên PIF
@dragon28122007
Mạch em vẽ hay chôm đâu vậy em :brick:
4 con diode đầu vô chỉ để chỉnh lưu (trong trường hợp gắn input trực tiếp từ biến áp) đồng thời cũng để tránh thằng (ngu) nào đó gắn ngược nguồn (+ -) --> chỉ cần diode rectifier thông thường (chú ý đến ampe) là được, đâu cần xài diode schottky MBRxxx đó, em nó nhà giàu quá :doc
Dạ mạch đó hôm qua em đọc được nên đưa anh kia coi cái đoạn phân áp out thôi. Input chắc em dùng adapter DC vô nên không có 4 con diode rồi ạ. Còn MBRS340 có 5 nghìn cũng rẻ mà ạ :-?

Rinkitori_Rudo

Thành Viên PIF
Cho em hỏi ngu một cái ạ, board mẫu trong datasheet họ xài tụ nhôm nhưng em kiếm không thấy tụ nhôm nào 50v thỏa cả vậy xài tụ hóa được không chị?
Với lại trong đường feedback của mạch trên diendanti sao em không thấy tụ CFF

Vũ Long

Thành Viên PIF
Cho em hỏi ngu một cái ạ, board mẫu trong datasheet họ xài tụ nhôm nhưng em kiếm không thấy tụ nhôm nào 50v thỏa cả vậy xài tụ hóa được không chị?
Với lại trong đường feedback của mạch trên diendanti sao em không thấy tụ CFF
CFF để lọc nhiễu thôi nếu không có thì không lọc :D

Tuất

Thành Viên PIF
Hàng của em đây, em nghĩ lại rồi, tính trở không khó quan trọng càng muốn chính xác thì càng tốn :6cool_boss:, à bỏ con D1 đi ạ