[Training HW] Bài tập 2 - Close-loop BUCK Regulator

Fujiko

Thành Viên PIF
e tính xài con driver UCC27201 này thì chỗ PWM-H1 và PWM-L1 phải xử lý ra sao ạ? :5cool_sweat:
e nghĩ ra 2 cách mà không biết có xài đc k :3
Cách 1: là e tạo luôn 2 xung PWM đối nghịch nhau (có deadtime để tránh trùng dẫn) rồi sau đó đưa trực tiếp từ chân MCU tới PWM-H1 và PWM-L1 luôn.
Cách 2: là e chỉ tạo 1 xung PWM, đưa qua opto (cách ly và nâng áp lên), sau đó đưa qua con 74HC14 để làm vuông xung PWM, và tạo thêm 1 PWM đối nghịch. từ đó có 2 xung PWM đưa vào PWM-H1 và PWM-L1.
Ac giúp e với :gach

omega5161

Thành Viên PIF
e tính xài con driver UCC27201 này thì chỗ PWM-H1 và PWM-L1 phải xử lý ra sao ạ? :5cool_sweat:
e nghĩ ra 2 cách mà không biết có xài đc k :3
Cách 1: là e tạo luôn 2 xung PWM đối nghịch nhau (có deadtime để tránh trùng dẫn) rồi sau đó đưa trực tiếp từ chân MCU tới PWM-H1 và PWM-L1 luôn.
Cách 2: là e chỉ tạo 1 xung PWM, đưa qua opto (cách ly và nâng áp lên), sau đó đưa qua con 74HC14 để làm vuông xung PWM, và tạo thêm 1 PWM đối nghịch. từ đó có 2 xung PWM đưa vào PWM-H1 và PWM-L1.
Ac giúp e với :gach
cách 1 đi em

Fujiko

Thành Viên PIF
Dạ. E cảm ơn omega5161 ":*" . cho e hỏi thêm xíu là ở cách 1, mình không xài opto để cách ly, thì các xung dội ngược từ mạch công suất về có gây nguy hiểm lắm cho vi điều khiểu không ạ?

hoangthien94

Ban Chủ Nhiệm
Fujiko Theo mình hiểu thì khi điều khiển bằng PWM luôn phải đề phòng khả năng có những xung không mong muốn dội từ mạch công suất về vi điều khiển (chết ko kịp ngáp :2cool_after_boom:). Mà đúng ra thì giao tiếp giữa vđk và ngoại vi gì thì cũng cần đệm cả. Sau khi tham khảo luồng này http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/1367/ (post #3 và #4) mình đã quyết định đổi từ opto sang 74HC245 :).
Dòng driver UCC2720x ko biết có sẵn chức năng cách li ko nhỉ? Nếu có thì bạn bỏ khối Opto cũng được đó =))

Vũ Long

Thành Viên PIF
Phần HW của em. Anh chị góp ý cho em với (sau khi đã tham khảo ý kiến của đại ca omega5161 )
Phần power supply để dùng opamp và driver.

Phần driver:

Phần buck converter:

Phần MCU connecter:

Phần Measurement:

Cái Rshunt em lấy con 2mOhms/2W của Vijasemi tới 35k khá đắt, bao giờ lên SG ghé chỗ 58B LTK với Nhật Tảo hỏi xem chứ em không thấy treeng tme.

Vũ Long

Thành Viên PIF
e còn hai chỗ phải chú ý
+chọn lại giá trị Rshunt
+cân nhắc giữa INA168 và INA21X
Dạ Rshunt em ra chợ mua thử đã.
INA168 output type là current còn INA21x là voltage. Xài INA21x chắc dễ đo hơn nhỉ :D

hmtmarconi

Thành Viên PIF
Ngày mai,thứ 7 ngày 7/3/2015, lúc 2g chiều, các bạn trong nhóm traning hardware đi học lại nhé, địa điểm thì tới đó ròi biết :1cool_byebye:

Fujiko

Thành Viên PIF
Về phần cuộn dây thì sao đây mọi người? :5cool_sweat: e muốn tự quấn cuộn 100uH, 5A thì phải quấn ra sao ạ? :-s

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu em muốn tự quấn cuộn dây, hãy google, sẽ tìm ra những chỗ chỉ cho quấn, có công thức tính hẳn hoi. Tất nhiên sẽ có sai số, còn muốn biết giá trị chính xác thì phải có máy đo L (mắc lắm, ko mua được đâu).

Mà e cũng chỉ cần giá trị gần đúng là được rồi.

Nếu muốn mua sẵn cuộn L 5A, 10A, 20A gì đó, có thể ra Nhật Tảo kiếm, có chỗ bán đó. Hình như google cũng ra chỗ bán luôn, hôm nọ thấy chú Hứa đi mua được rồi.

shaolinkhoa

Thành Viên PIF
Ngày mai,thứ 7 ngày 14/3/2015, lúc 2g chiều, các
bạn trong nhóm traning hardware đi học lại
nhé, địa điểm thì tới rồi viết

Fujiko

Thành Viên PIF
hix hix :-s hôm bữa thống nhất là học chủ nhật mà. :5cool_sweat: chiều t7 tụi em dính 2 môn thí nghiệm rồi.

Fujiko

Thành Viên PIF
Cho em hỏi chỗ con tụ boostrap, dùng tụ tantal. Mà em thấy trong tme chỉ bán loại 16V. Liệu mình xài tụ có 16V thì nó có "teo" không ạ? :5cool_sweat:
Em cho Vin=18V, Vout từ 3.3 đến 12V ( có thể cao hơn).

Vũ Long

Thành Viên PIF
Cho em hỏi chỗ con tụ boostrap, dùng tụ tantal. Mà em thấy trong tme chỉ bán loại 16V. Liệu mình xài tụ có 16V thì nó có "teo" không ạ? :5cool_sweat:
Em cho Vin=18V, Vout từ 3.3 đến 12V ( có thể cao hơn).
Chơi luôn đi. Không sao đâu :D

Vũ Long

Thành Viên PIF
Ra lò sản phẩm. Có hơi cùi 1 cái là phải cắm MCU vô máy tính mới xài được. Nhưng mà đằng nào chả phải truyền UART :D
Em còn phần CODE giờ mới bắt đầu ạ. Mạch chưa test.

Nhìn từ dưới lên.