Giúp em với !

Phạm Minh

Thành Viên PIF
Em viết code trên msp430: giờ tự dưng nó cho bit 0 là cao, bit 1 là thấp, anh có thể em cách khắc phục không.

Võ Hồng Đức

Thành Viên PIF
cái đó tùy ngõ ra của bạn nối với catot hay anot của led. Nếu nó nối với catot của led( chân âm, ngắn, bên trong bự hơn) thì mức tích cực của nó là thấp, tất nhiên là chân anot của nó đã nối với vcc( có trở)
.

thanh ngân

Trứng gà
không phải đâu bạn... tại đầu dương led trên board phát triển đã có sẵn áp 3.3V rồi
nên nếu bạn để port tích cực cao thì 2 áp 2 đầu led bằng nhau thì led không sáng.. bạn phải để port tích cực tập ( =0) thì lúc này led mới sáng đc nhé

Phạm Minh

Thành Viên PIF
đổi 0 thành 1 trong code c đấy anh, hôm bữa em chưa nghe rõ, giờ lập trình cho đèn sáng thành cho đèn tắt !
quá bá đạo.:D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
không phải đâu bạn... tại đầu dương led trên board phát triển đã có sẵn áp 3.3V rồi
nên nếu bạn để port tích cực cao thì 2 áp 2 đầu led bằng nhau thì led không sáng.. bạn phải để port tích cực tập ( =0) thì lúc này led mới sáng đc nhé

Bạn thanh ngân đã giải thích chính xác vấn đề này. Trên lớp anh cũng có chú ý các bạn về vấn đề mức 0 mức 1 với led sáng hay tắt. Code thì phải phụ thuộc vào phần cứng. Phần cứng của ChickenBoard là 8 led nối anode chung, nên xuất mức 0 vào cathode led mới sáng. Nếu bạn muốn xuất mức 1 mới sáng thì phải thiết kế lại phần cứng của riêng bạn.
Nhưng thiết kế giống ChickenBoard thì tốt hơn nhé :D