[Lỗi CCS nạp MSP430G2553]-help

Hải Đăng

Thành Viên PIF
Chào mọi người, mình đang nạp code cho con MSP430G2553 nhà mình
Mình nạp rất nhiều lần (nạp trực tiếp trên phần phát triển của kit) nhưng nó không nạp mà cứ hiện lỗi này lên:

MSP430: GEL: Encountered a problem loading file: E:\CCS_workspace\GPIO #2\Debug\GPIO #2.out Could not open file

Cái E:\CCS_workspace\GPIO #2 là tên project mình đặt.
Không biết có phải do CCS không, mình xài CCS Version: 6.1.0.00104 License Type: Free License
Mọi người ai rành chỉ giáo giúp nha!

Attachments

Hải Đăng

Thành Viên PIF
Giờ thì nó hiện lỗi này lên: MSP430: Error initializing emulator: Could not find MSP-FET430UIF on specified COM port

Attachments

datduong_1995

Trứng gà
này hình như là máy ko nhận dạng đc msp áh, bữa a Thông có chỉ cách khắc phục r mà bn?

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Lỗi đầu tiên (MSP430: GEL: Encountered a problem loading file: E:\CCS_workspace\GPIO #2\Debug\GPIO #2.out Could not open file) là do code bị sai chỗ nào đó. Bạn mở tab Problems lên xem chi tiết lỗi. Nếu trong cửa sổ CCS bạn không thấy tab này thì chọn View -> Problems nó sẽ xuất hiện.

Lỗi thứ hai (MSP430: Error initializing emulator: Could not find MSP-FET430UIF on specified COM port) là do máy tính chưa nhận kit, có thể do kit chưa bật nguồn, chưa cài driver, hoặc kit đã die :2cool_burn_joss_stick:

Hải Đăng

Thành Viên PIF
Em mở Problems lên xem thử rồi mà không thấy nó hiện dòng nào lên hết, xong em nạp thử code mẫu Blink the led của ccs thì cũng lại bị tương tự.
Driver em nhớ là em đã lên trang ti tải về cài rồi, kit thì chắc chưa die, vì mới nạp bằng máy khác được.
Không biết bị sao nữa :((

Tuất

Thành Viên PIF
Bạn thử vào device manager xem máy có nhận driver không, coi phần port Com có không. Sau đó vào project properties change connection chuyển từ USB1 sang USB2 rồi nhần debug , the connection sẽ fail sao đó chuyển lại sang USB1 rồi debug lại ( cách này hên xui ) :6cool_boss:

Hải Đăng

Thành Viên PIF
cảm ơn mọi người, code đã nạp được!!! Lỗi là do mình đặt tên có dấu # nó lỗi gì đó:)

Hải Đăng

Thành Viên PIF
giờ khi mình nạp trên mạch phát triển thì hiện lỗi này:
Error connecting to the target:
Could not find device (or device not supported)

Attachments

dnducphuong

Trứng gà
Thím đã gắng RST và TEST chưa vại? =))
Lỗi này do chưa kết nối được với Main á :1cool_byebye:

thanh ngân

Trứng gà
bạn xem thử là bạn gắn RST với TEST đúng vị trí chưa nhé..
trên kit chỗ header ( có 5 cái cục nhựa bạn gỡ 4 cái còn để lại 1 VCC á ) nối phần nap với phần ic (có đường nét đứt phân cách) đó thì bạn cắm dây phía bên phần nạp nhé.. bạn cắm bên phần ic thì nó không nạp được đâu
nếu không được nữa thì bạn dùng kit nối thẳng sang led.. nếu được thì bạn xem lại board phát triển hoặc cắm dây.. không được thì xác định :3

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Một nguyên nhân "hên xui" khác là do cáp USB nối board với máy tính có vấn đề :D