Amplifier!!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hì, thấy anh Hiếu làm cái ampli cũng ghiền, hehe! thi xong nghỉ tết sớm quá, không có gì làm, em cũng mới học xong mạch công suất, định làm thử một cái giống anh, nhưng hem coá tiền, kaka! chắc làm tạm loa vi tính thui, hehe!
_nếu làm loa vi tính công suất cỡ nhiêu là nghe tốt anh, chứ vừa rồi làm cái đồ án, cái mạch nguồn sợ nổ không ,hehe!, cắm điện vào mà cứ lấy cuốn sách che mặt lại, keke!
_ em cũng chưa rành đi mua mấy cái vỏ bọc bên ngoài, làm xong để mạch nhìn trơ trụi thì gớm qué, mà chắc trước khi làm mạch phải đi mua cái vỏ vế trươc hehe, nhờ anh hiếu tư vấn giùm

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Giải pháp cho loa vi tính: IC TDA2030 mạch đơn giản, gọn nhẹ, rẻ tiền...công suất nhỏ, khoảng gần 20W 1 IC. giá IC chỉ có...5k :D. Làm thêm một cái mạch lọc sub & dùng 2 IC mắc theo kiểu cầu để đánh Sub...thích thì làm 2 kênh vệ tinh, rãnh thì e làm luôn 4 kênh cho nó máu...cái này nguồn thấp thôi, ko cao nên cháy nổ chuyện nhỏ, ko có gì ghê gớm. Good Luck

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hehe, cám ơn anh Hiếu nhiều, con TDA em coi datasheet nó có hai kiểu dạng nguồn đơn và dạng nguồn đôi, thấy anh hay dùng nguồn đôi, dùng nguồn đơn chạy không có tốt hả anh ?, mà trong đó nó ghi dùng nguồn +14V, -14V, thì cho công suất 14W với tải 4ohm. cái biến áp cách ly 15V mua ở ngoài nhật tảo qua con cầu diode, òi qua cái tụ, đủ dòng nổi không anh, hay phải mắc thêm mấy em BJT cho kéo dòng lên!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
E học mạch điện tử nâng cao chưa nhỉ??? Con IC là mạch khuếch đại công suất lớp AB...khi dùng nguồn đơn thì e để ý có thêm một cái tụ khá lớn ở ngã ra loa, còn khi dùng nguồn đôi thì ko có(mấu chốt nằm ở đây đây), tại sao thì google.com :D. xem thêm datasheet nha e, con này chạy tối đa +-18V lận...e làm sao thì làm, miễn nguồn ra nhỏ hơn +-18V tí là đc. phần nguồn e ko nên dùng IC ổn áp làm gì, tổn hao lớn lắm (ko khéo thì die IC ổn áp). cứ dùng tụ lọc nguồn loại lớn lọc phẳng điện áp sau khi chỉnh lưu là đc. Làm thử đi e, làm rồi sẽ thấy. Nhớ gắn tản nhiệt cho IC nha e

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
_uhm, hì! làm thử trước coi chạy được òi mới mua vỏ về lắp hả anh, kaka! em định làm cái EQ dùng IC cho nó oách, :)). cái đồ án vừa rồi EQ chạy chẳng được, hic!
_em học điện tử 2 rồi, hì. bây giờ anh nói em mới nhớ, nhưng nếu công suất cỡ 20W thì cái tụ ra tải khoảng 2200u thôi, kích thước vẫn còn nhỏ, hehe, con LM1875 công suất cho ra tải 20W, nó dùng nguồn đơn mà hơi khủng 48V.
_nếu dùng giải pháp biến áp 24V sau đó qua mạch nhân đôi điện áp lên gần 48V có khả thi hem anh, nếu mà dùng con nài không dùng mạch nhân đôi điện áp, cái biến áp đầu ra 48V thì nó hơi cồng kềnh, em tham khảo thì nghe nói con nài được hơn con TDA2030, hem biết có phải vậy hem, tại nhiều ý kiến quá, kaka!
_mình chỉ cần làm tầng công suất thôi hả anh, còn tầng pre hình như trong CPU có rùi hay seo á ? hehe

trong mạch nó dùng hai con TDA2030, trong hình có 2 ngõ INR và INL vậy từ cái CPU nó có 1 đầu tín hiệu, vậy bây giờ phải thiết kế schematic cho hai ngõ INR và INL trùng nhau luôn phải không anh

Attachments

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hic! con LA3600, BA3812L, LM1875 coi giá trên mạng hem có. hình như mấy con này không có ở việt namo|:-), có bạn nào xài rồi, chỉ mình chổ mua với, hic