[C14] BTVN buổi học 3/4/2016

Vũ Long

Thành Viên PIF
Vẽ schematic và layout một mạch booster pack có dùng LM35 để đọc nhiệt độ qua ADC và (1 cái booster pack khác hoặc chung cái cũ) dùng DS1307 đo thời gian thực giao tiếp qua I2C.
Sẽ upload tài liệu tham khảo trong post này luôn nhé.
Thời gian: 2 tuần. Đến tuần sau phải xong schematics. Tuần sau sẽ giải đáp các thắc mắc về Altium hơn khi các bạn bắt tay vào làm sẽ gặp nhiều chuyện khó khăn.
Chúc sinh viên thành công.

Võ Hồng Đức

Thành Viên PIF
Để thuận tiện hơn cho việc hiển thị thì các bạn nên dùng 1 LCD, có thể là 16x2 hoặc 1202 để hiển thị lên đó, đồng thời thêm các nút nhấn( nếu còn đủ chân) như thế thì chúng ta có thể có 1 board có thể ứng dụng được và kiểm nghiệm lại kết quả mình đã làm.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Sáng nay các bạn cũng được học về con 74HC595 rồi, các bạn có thể làm riêng 1 board hiển thị led 7 đoạn dùng 595 để hiển thị nhiệt độ và thời gian của bài tập lần này.
Nói chung phần hiển thị này các bạn tùy ý sáng tác, vận dụng sự năng động sáng tạo của mình :D

Còn nếu bạn nào có ý muốn dùng LCD graphic thì nên đợi các thông báo sau nhé.

Kero064

Super Moderator
Hi các em,
Để giảm tình trạng thọt sau bài I2C... CLB quyết định sẽ hỗ trợ các em phần schematic :D

1 vài lưu ý nhỏ là trong schematic của a:
  • Chỗ khối I2C, con DS1307 mặc định đã được nối với 5V và GND ở 2 chân 8 và 4 (đã được ẩn đi)
  • Ở khối ADC, các em có thể thay con LM35 bằng cho biến trở cũng được rồi... cho rẻ :D ai có điều kiện thì mua luôn con LM35 (giá Nhật Tảo dao động từ 15-20k - tùy thuộc vào nhan sắc =)))
  • Đặt tên cho net a dùng port name... nếu ai không quen thì dùng net label cũng được :)
Mô tả sơ lược về cái mạch bọn e sắp layout:
  • Gồm 1 mạch đo điện áp thay đổi trên chân 2 của biến trở (sẽ học cụ thể ở bài ADC )
  • Và 1 mạch thời gian thực RTC với sử dụng DS1307 hoạt động với thạch anh 32768 Hz (a nghĩ nên chọn footprint cắm - fail còn gỡ ra mà thay được). Con này có khi ko cấp nguồn 5V thì nó dùng nguồn từ pin 3v3 để tiếp tục đếm và save thời gian... (sẽ được học cụ thể hơn ở bài i2c )
Ai làm xong rồi mà ko biết mạch mình chạy đúng hay sai thì đè Advisors ra xin code demo để test nhé :brick:
Đây là hình ảnh của cái đế pin... bọn em nên mua về r tạo footprint hoặc có thể google lib Altium của sihaunguyen nếu lười (như a =)))

Tuần tới chúng ta sẽ học về UART... nếu các em làm xong hết BVN từ bữa h thì có thể xem trước :6cool_boss:
P/s: Mọi năm học bài I2C xong lớp còn chưa tới 10 mạng :2cool_sexy_girl: đa phần là chết do ko có mạch chạy được để học :2cool_burn_joss_stick: vậy nên các em cố gắng làm xong càng sớm càng tốt nhé...