[Xin Giúp]Nạp PIC bằng PICKIT nhưng bị lỗi!

josdoaitran

Trứng gà
Mình dùng PICKIT2 để nạp cho mạch của mình bằng cách nạp nối tiếp. Mình nạo cho các mạch khác đều không sao.
Nhưng nạp đến cái mạch đang làm thì PICkit2 nó báo lỗi sau!

Programming failed at Program Memory address 0x000000

Bạn nào biết giúp mình với!
Mình đang thực hiện cho con PIC16F877A luôn!

josdoaitran

Trứng gà
Mạch nạp và mạch ứng dụng PIC mình đã kiểm tra ko hề mắc sai, hay đấu sai!

Nạp cho mạch khác thì dc! không hiểu vì sao luôn!

IceSandwich

Thành Viên PIF
Bạn kiểm tra thử xem con PIC có bị lỗi không hay các chân cắm vào đế khớp hết chưa. Cái board mình làm cũng bị lỗi không nhận chip do cái đế nó không tiếp xúc với chân PIC. :)

josdoaitran

Trứng gà
Mình dùng đế màu xanh làm đế cho con pic16f877 mà! coi lại chân rùi! nhưng vẫn báo lỗi! chẳng hiểu nguyên do sao nữa!

Bạn nào đã gặp trường hợp này rùi! giúp mình với!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Mình dùng đế màu xanh làm đế cho con pic16f877 mà! coi lại chân rùi! nhưng vẫn báo lỗi! chẳng hiểu nguyên do sao nữa!

Bạn nào đã gặp trường hợp này rùi! giúp mình với!
Bạn lấy file hex dịch từ mplab cho PIC16F887 hay là cho PIC16F877 để nạp. 2 con này tuy chân giống hoàn toàn nhau, nhưng code thì có khác đôi chút...

josdoaitran

Trứng gà
Mình dùng mạch nạp Pickit2 nạp cho pic16f877a.

Theo thứ tự:
1-MCLR
2-VDD/VCC
3-VSS/GND
4-PGD-RB7
5-PGC-RB6
6-PGM-RB3

mấy mạch trước mình làm rồi gắn theo con6 nạp bình thường, thế nhưng mình lần này không thể nào nạp dc cho con pic!

bạn giúp mình với!

josdoaitran

Trứng gà
Cám ơn bạn nhiều lắm! nhưng mình nạp thử mà nó vẫn báo lỗi!

Y như trên chẳng hiểu sao cả!!

t10000

Trứng gà
Mình dùng mạch nạp Pickit2 nạp cho pic16f877a.

Theo thứ tự:
1-MCLR
2-VDD/VCC
3-VSS/GND
4-PGD-RB7
5-PGC-RB6
6-PGM-RB3

mấy mạch trước mình làm rồi gắn theo con6 nạp bình thường, thế nhưng mình lần này không thể nào nạp dc cho con pic!

bạn giúp mình với!
Điều 1: Phải chắc chắn mạch PICKIT2 là OK bắt đầu làm
bước 1: Gỡ con 877 gắn qua mạch mà chắc chắn nạp tốt (ĐỂ kiểm tra chắc chắn 877 còn tốt) nạp thử, nếu OK chuyển qua bước 2, ngược lại mua 877 khác
bước 2: Kiểm tra mạch lỗi: Các tiếp xúc của đế "màu xanh" như bạn nói, đế dỏm thì khả năng các lá thép bị lệch, không tiếp xúc hoặc chạm chập (tốt nhất dùng đồng hồ do ohm để thử) - Nếu chắc chắn tốt, kiểm tra mạch nối các chân, cũng dùng dồng hồ đo luôn, khi cả 2 đều OK, chuyển sang bước 3
bước 3: Nạp thữ vẫn bị -> xem mạch có cấp áp cho ai đó không (chú ý mấy cái led báo nguồn, v.v... của board ăn dòng nhiều làm sụt áp 5v của Pickit). Nếu đã loại bỏ hết các linh kiện sử dụng nguồn của pickit mà vẫn bị thì ... tui cũng bó tay
Đều 2:xem lại điều 1

thân!

josdoaitran

Trứng gà
Sa khi nghiên cứu về cái mạch sai ấy mình mới nghiệm ra một điều rằng:

+ Mạch nguyên lý của mình tuy không sai nhưng khi hàn hay chạy mạch chỉ mất 1 sợi dây thì coi như out!. Nghe có vẻ là bình thường nhưng ko dễ, vì làm boảd cần cản thật lắm lắm, vì với mấy mạch nho nhỏ thì ko nói nhưng với mấy cái mạch to to 1 tý thì....

+ Khi mắc mạch nạp trực tiếp với pickit2 theo ICSP thì chỉ cần hở mạch 1 nơi nào đó, thì pickit2 sẽ ko detect được con pic xấu số.

..... Mình rút ra từ việc kiểm tra lại từng chỗ trên cái board ko nạp được, khi sửa lại và hàn cái mới thì chạy ro ro!

hic kinh nghiệm sương máu... ko biết 2 kinh nghiệm trên có đúng ko, xin ae chỉ giáo!