Lái Led 7 đoạn 1.5 Inch

Cho em hỏi : khi dùng mạch lái như trong hình để lái LED loại 1.5 Inch thì LED không sáng , sau đó em thay C1815 bằng 2SD882(1.5A) và thay Vc 3v3 thành 5v cũng vẫn không sáng nổi. Vậy là sao anh ? Em chỉ thấy nó sáng khi nối trực tiếp nguồn 5v vào chân anode của LED đó thôi

Fujiko

Thành Viên PIF
Cho em hỏi : khi dùng mạch lái như trong hình để lái LED loại 1.5 Inch thì LED không sáng , sau đó em thay C1815 bằng 2SD882(1.5A) và thay Vc 3v3 thành 5v cũng vẫn không sáng nổi. Vậy là sao anh ? Em chỉ thấy nó sáng khi nối trực tiếp nguồn 5v vào chân anode của LED đó thôi
View attachment 568
Hi em, điều kiện để BJT NPN dẫn là dòng Ib>0, áp VBE>0.6V (hoặc 0.7V).
Mình có thể xử lý như sau:
1 là em mắc thêm điện trở ở cực C của BJT (giá trị điện trở nhỏ thôi, tầm <20ohm) (cách này rất dở :v sẽ có trường hợp led sáng mờ, sáng đậm)
2 là em thay từ loại bjt NPN sang dùng loại bjt PNP như sơ đồ sau:

với cách này thì khi điện áp ở chân LED1 ở mức thấp (0V) thì con BJT sẽ dẫn, chân LED1 ở mức cao (3v3) thì BJT sẽ tắt.

3 là em chuyển sang dùng led 7 đoạn cực âm chung, BJT NPN với sơ đồ như sau:

Với sơ đồ này thì dòng sẽ do IC 74595 cấp.

Em có thể tham khảo các sơ đồ khác trên mạng

Fujiko

Thành Viên PIF
anh mới xem lại sche của con led 7 đoạn 1.2inch, vì mỗi cạnh gồm 2 con led nên mình phải xài nguồn 5V

Duc_concobeobeo

Thành Viên PIF
Anh ơi sao em dùng loại 4 led, điều khiển bằng A1015 mà sao chọn led 1 mà led 2 nó sáng mờ mờ theo ạ? :gach

Fujiko

Thành Viên PIF
Dạ đây ạ.
À cái này là schematic cũ, cái mới thì thay c1815 = A1015 thôi ạ, mà vẫn bị vậy, em làm lại board khác. :-(
Lúc em kích chân S1 thì chân S2 em có tắt không? hay thả nổi chân S2?

Anh ơi trong th dùng nguồn 5v thì kích băng nguồn 3v3 hay 0v thì bjt nó vẫn dẫn cả, tức là tất cả led đều luôn sáng nên không quét led được , giờ sao a.?