dòng qua led

nkvu

Trứng gà
cho e hỏi công thức tính dòng qua led ak
với lại dòng ra mỗi chân của pic16f887 là khoảng bao nhiêu ampe ak

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
- Tuỳ vào loại LED mà ta có dòng khác nhau (thường phải dùng nguồn thay đổi đc để xác định giá trị này)
Như LED thường thì khoảng 10-20 mA
LED siêu sáng thì 20-30 mA (có led lên đến 35mA)
- PIC có dòng source (từ chân PIC cấp nguồn ra) & dòng sink (từ ngoài cấp vào). dòng sink chịu dòng tốt hơn dòng source. Giá trị là bao nhiêu thì a không nhớ rõ, cái này tra datasheet mới biết đc, nhưng PIC chỉ dùng để điều khiển chứ ko dùng để chịu công suất nên phải qua các con đệm như BJT, FET, IC...khi đó thì dòng chạy qua chân của PIC khá nhỏ, không có gì đáng lo là die PIC cả

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
theo như em biết thì dòng chịu đựng tối đa ở mỗi chân con PIC là 25mA. àh sẵn tiện hỏi anh Hiếu. mấy con led bự bự( hem biêt là led mấy ly nữa,hihi) cấp nguồn từ acquy chịu được không anh, tại em có thèng bạn nó nhờ "độ" chiếc xe lên cho nó, em dùng con PIC lập trình design led lun. mà dùng led nhỏ như mình học là chả sáng bao nhiêu, dùng mấy con led bự không biết dòng con PIC đủ cấp cho nó không nữa.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
chắc chắn là PIC sẽ ko đủ cấp...e phải qua đệm. & áp của các loại led đó cũng khác nhau nữa, khi mua e hỏi người bán là led đó bao nhiêu volt cho chắc ăn

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hehe, em cũng chưa "độ" xe bao giờ, bi giờ có cơ hội lấy chiếc xe nó làm thí nghiệm lun, kaka! mà nhiều led chắc phài dùng tới giao tiếp SPI òi. cái lập trình không thành vấn đề, quan trọng là kinh nghiệm kết nối đi dây sao cho đẹp, mà không bị rối. vòng 1 của raise your amr đội PK PAW làm cũng hoành tráng, đẹp. nhưng quay đằng sau thì một đống dây lun, éc éc! anh hiếu có kinh nghiệm design led hong, chia sẽ cho em với, hehe!

nkvu

Trứng gà
như vậy khi mình mắc led vào chân pic thì phải thêm mấy con transitor vào nữa hả anh!
mà sao lúc e mô phỏng trên proteus, e mắc trực tiếp led với chân IO của pic thì nó ko sáng,
mà e mắc thêm điện trở nữa thì nó lại sáng nhỉ?

hjhj, tại tụi e chưa học mạch điện tử nên ko rành cái này cho lắm!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hì...nếu mắc 1 led thì mắc trực tiếp vào chân PIC thông qua 1 trở hạn dòng vẫn đc. còn nếu muốn mắc transistor thì phải phân cực cho transistor hoạt động ở chế độ bão hoà thông qua Rb & Rc. Cái này trong lúc hướng dẫn về PIC tụi a sẽ nói thêm cho e biết, e đừng lo

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
hehe, em cũng chưa "độ" xe bao giờ, bi giờ có cơ hội lấy chiếc xe nó làm thí nghiệm lun, kaka! mà nhiều led chắc phài dùng tới giao tiếp SPI òi. cái lập trình không thành vấn đề, quan trọng là kinh nghiệm kết nối đi dây sao cho đẹp, mà không bị rối. vòng 1 của raise your amr đội PK PAW làm cũng hoành tráng, đẹp. nhưng quay đằng sau thì một đống dây lun, éc éc! anh hiếu có kinh nghiệm design led hong, chia sẽ cho em với, hehe!
Nếu e biết cách nào chạy dây cho gọn thì chỉ a đi, a chỉ chạy dây đc tới đó thôi e à...:)