Giá linh kiện cho bài I2C-Ds1307

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Chào các bạn, mình nghĩ post giá linh kiện lên để so sánh biết chỗ nào bán rẻ hơn cái gì có lợi cho chúng ta nên mình xin post trước, các bạn có mua linh kiện gì mà rẻ hơn post lên cho ae tham khảo nha :
  • Đế DIP8 x2
    = 1k​
  • Thạch anh 32.768khz
    = 2k​
  • C1815
    = 0.5k​
  • MOC 3020
    = 6K​
  • BTA 12
    = 6K​
  • Swith DIP2c
    = 2K​
  • Cầu chì + Đế
    = 4k​
  • Tụ 104/630v
    = 2k​
  • Domino L x2
    =6k​
  • Pin Cmos+ Đế
    = 10k​
  • DS1307
    =10k​

pipoit

Thành Viên PIF
sặc! Mình bị chém giả man quá! 20k con DS1307 ở tiệm Ngọc. Bạn mua ở đâu vậy?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Ồh bạn này mua được linh kiện ở đâu mà giá tốt nhỉ?

eMagic

Gà mẹ
Staff member
DS1307 mình từng mua hai lần lần đầu 13k, tiếp theo 16k, giờ 10k! :D
Mình mua ở tầng dưới chung cư. Từ đường Nguyễn Kim vào, bên trái, nhìn sơ thì chỗ đó toàn bán IC, người bán gồm 1 ông chú ( nhìn cũng hot) với 1 chị bán hàng (nhìn cũng hot), phía sau lưng chỗ đó bán toàn là tụ điện.
Để mai mốt mình ghi lại tên cửa hàng đó!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
- Đừng bao giờ mua cái j ở tiệm Ngọc :D
- Hồi xưa chip Letran bán ds1307 thấy 20k, mua ở Tân Tấn Phát có 6k, giờ ko biết thay đổi giá chưa?
- Moc3020 ngày xưa thấy letran bán 2.5k còn bên ngoài 6k - bây giờ thì ko biết.
Mấy thứ khác công nhận giá tốt :D

kid_boy

Trứng gà
giá tốt quá, bạn có thể rãnh thì ghé ngang xem sạp đó số mấy, post số của sạp và tên sạp bán thì không bao giờ các bạn khác nhầm được đâu bạn, giá tốt ghê.
Còn 1 chổ mình hay mua nữa, thấy giá cũng ok, ma dạo này hơi mắc lên. nói chung các bạn cứ chịu khó nhớ, không thì lấy giấy bút ghi vào đế nhớ chỗ nào bán con linh kiện gì rẻ thì ra đó mua, đừng lười, vì cũng tóm gọn trong khu Nhật Tảo, chạy tà tà là hết khu ấy mà.
Chổ mình hay mua LED giá cũng rẻ là tiệm trên đường Lý Thường Kiệt. cách ngõ Nhật Tảo chừng 70m. Thường bán là 2 bà Cô khá đứng tuổi. Theo kinh nghiệm thì
89S (24k +đế).
Led (rẻ nhất 100 con=16k).
BL9149, 48, Pt2262, 72. (tầm 15k/cặp)
Volume (1.5k đến 2k)
C1815, A1015 (4000/chục), SMD thì 5k/chục.
Còn PIC 887 thì ra Thiên Minh (50k/con), Pic 2550 (150k/SMD/ của Đài Loan), hàng China giá bèo hơn tí.
Điện trờ cực rẻ thì ra Elek. nó nằm trên đường Tân Phước. Đi Nguyễn Kim thì quẹo trái vô Tân Phước (huớng về Ngô Quyền) tầm 30m. Ở đây giá Điện trở SMD hay 1/8W thì bằng nhau: 2k/100con. good. ^^!
Mình chỉ biết nhiêu đó thôi, đang tìm chổ mua Chì hàn 0.5mm mà giá rẻ, có bạn nào biết thì chỉ với. hic. mua cây viết chì hàn, hàn chẳng được bao nhiêu mau hết quá. mà giá lại mới tăng lên 13k/cây. hic.
Ah, mình vừa tìm ra chỗ đặt mạch in 2 lớp ở Quận 9, giá là 460đ/1cm2/phủ xanh,in linh kiện. Điện tử Minh Danh. (google ra nha các bạn: https://sites.google.com/site/thietkemachdientu/PCB)
có bạn nào biết chổ nào gần TPho mà rẻ như thế thì chỉ với. hihihihi

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Tiệm update sau là 239 Nguyễn Kim.
Còn Ds1307 mình sẽ ghi lại tên tiệm sau!

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Có bạn mua Ds1307 trên đường Nguyễn Kim ( nhưng chưa nói tên tiệm) giá 8K

eMagic

Gà mẹ
Staff member
chắc đến giờ giá đã rẻ hơn?? :) Bạn share chỗ bán cho các bạn khác cùng mua nhé!

saiya

Thành Viên PIF
toà màu vàng chug cư NK (ko biết là A hay B), vào của thứ 1, quẹo phải, có 2 cái tiệm nằm cạnh cầu thang, mua ở cái tiệm thứ 2...

MMKC

Thành Viên PIF
Cập nhật dây BUs nào:
Em ra tiệm Cường Linh: 100k tính 64 sợi bus 1.
4 dây bus 2: 10k
3 dây bus 3: 15k
2 dây bus 6: 10k

MMKC

Thành Viên PIF
ôi trời! Em thật lỗ luôn. :((. Quanh nhật tảo toàn bán 1.8 - 2k không ah`. H mới biết thiên minh bán 1k :((

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Bus 1 xài nhiều thật nhưng mua đến 64 sợi thì... :5cool_sweat:
Bus 4, bus 8 xài nhiều không kém, mà không thấy kê giá (chắc không mua) :5cool_beat_plaster: