Bài tập buổi 1 và cách thức nộp bài

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Qua buổi hôm nay, các bạn đã học gần như xong phần vẽ Schematic và layout (tốc độ hơi nhanh, các bạn có thể lên web để xem thêm TUT)

Như vậy, bài tập đầu tiên các bạn phải nộp bao gồm:
- File layout hoàn chỉnh mạch com port (file .max).
- File Schematic mạch nguồn 5V, 3.3V, đã add đầy đủ các footprint cần thiết và tạo được net list (file .dsn) . Nội dung này có trong TUT của CLB, nếu có thắc mắc gì, các bạn hỏi ngay tại đây.

Từ giờ, với tất cả các bài tập, các bạn gửi đến email: pif.picc5@gmail.com

Để cho việc check bài của các bạn được thuận tiện, khi gửi bất cứ bài tập nào các bạn vui lòng áp dụng cú pháp sau vào chủ đề thư (subject):
[C5.] [N.] [BT.] _Họ tên_ ...

Ví dụ: [C5B] [N6] [BT1] _Hoàng Việt Hà_ .... (...: có thể ghi thêm nội dung gì đó)
C5B là lớp học buổi chiều. N6 nghĩa là Nhóm 6. Lớp C5 được chia thành 8 nhóm, được các anh phụ trách check bài riêng như link sau.

Bài tập các bạn nên hoàn thành mau chóng vào chủ nhật, nộp sớm để các anh còn có thời gian để sửa dần cho các bạn trong tuần nhé!

Thân!

phungquan2512

Trứng gà
mach nguồn đó sử dụng sơ đồ nguyên lý của chị Phương hay là của mấy anh vậy ạ???

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Sơ đồ nguyên lý của chị Phương hay của anh phát cơ bản giống như nhau. Các bạn đã được giảng sơ về nguyên lý mạch nguồn rồi, giờ là dựa vào đó và vẽ mạch rồi thi công.

Tụ 22u không lớn hơn tụ 10u là mấy, em chọn footprint của tụ 10u 50V cũng được :d

bigboy061293

Thành Viên PIF
Qua buổi hôm nay, các bạn đã học gần như xong phần vẽ Schematic và layout (tốc độ hơi nhanh, các bạn có thể lên web để xem thêm TUT)

Như vậy, bài tập đầu tiên các bạn phải nộp bao gồm:
- File layout hoàn chỉnh mạch com port (file .max).
- File Schematic mạch nguồn 5V, 3.3V, đã add đầy đủ các footprint cần thiết và tạo được net list (file .dsn) . Nội dung này có trong TUT của CLB, nếu có thắc mắc gì, các bạn hỏi ngay tại đây.

Từ giờ, với tất cả các bài tập, các bạn gửi đến email: pif.picc5@gmail.com

Để cho việc check bài của các bạn được thuận tiện, khi gửi bất cứ bài tập nào các bạn vui lòng áp dụng cú pháp sau vào chủ đề thư:
[C5.] [BT.] [N.] _Họ tên_ ...

Ví dụ: [C5B] [BT1] [N6] _Hoàng Việt Hà_ .... (...: có thể ghi thêm nội dung gì đó)
C5B là lớp học buổi chiều. N6 nghĩa là Nhóm 6. Lớp C5 được chia thành 8 nhóm, được các anh phụ trách check bài riêng như link sau.

Bài tập các bạn nên hoàn thành mau chóng vào chủ nhật, nộp sớm để các anh còn có thời gian để sửa dần cho các bạn trong tuần nhé!

Thân!
em nghĩ các nhóm nên chia theo buổi để dễ liên lạc và làm việc với nhau ? như vây có được hông mấy anh :(

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Ý bạn cụ thể như thế nào?
Hiểu sơ sơ thì mình thấy không khả thi lắm. Trong tuần ai cũng có việc riêng, lúc rảnh rỗi check mail mới trả lời cho các bạn được. Mục đích chia nhóm là để chia bớt công việc chung của mấy anh ra, đồng thời cũng quản lý các bạn tốt hơn.

hd2711

Trứng gà
anh cho em hỏi là mạch com port adapter nếu ko route đc thì mình đi jump đc ko anh? Hôm qua học thì thấy anh mạnh autoroute đc hết ko đi jump nhưng có linh kiệnh tên là power ws j j đó thì em ko bít ở đâu ra, =.=

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Mạch này khá dễ, lại là bài khởi đầu, bạn tìm mọi cách để route đi, đừng jump, cái này giống như bài test iq vậy :-p
Còn cái linh kiện Power ws gì mình cũng không biết. Hôm qua có nói tới không nhỉ ??

nguyentandong92

Thành Viên PIF
LM 7805 và L1117

Mấy anh ơi, con LM7805 và con L1117 không có trong thư viện footprint, em có thể kiếm nó ở đâu vậy @@

bigboy061293

Thành Viên PIF
mình nghĩ 7805 là cái "TO220 KHONG TAN NHIET", còn 1117 là "SOT223" - con này hình như phải hàn ở lớp bot nên bạn phải sắp xếp trước rồi mới tắt lớp bot rồi mới auto route được, khá phiền phức :)

lưu ý footprin của con lm1117 là sot223 và mặc định của nó là lớp top nên khi vẽ mạch để tránh tình trạng sai chân khi ủi ở lớp bot thì khi lấy linh kiện này ra các bạn nhấn phím T để đảo nó lại thì mới vẽ đúng được.

nguyentandong92

Thành Viên PIF
con đó thì em phải tự vẽ thôi. tut hướng dẫn tại đây http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/orcad/bai-9/ nó giống còn nhưng thay vì con 2 có 2 chân thì nó có 9 chân. khi vẽ em lấy con 2 ra đo khoảng cách 2 chân sau đó vễ cho con 9 ( nó chẳng qua là những cái header thôi hay ngoài chợ còn gọi là rào đó có 2 loại rào cái và rào đực)
Em cũng định tự vẽ rồi, mà sợ kích thước của 2 cái này không giống nhau nên không dám, phải hỏi lại cho chắc ăn, cảm ơn anh nha :D

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Tuy xem cùng một TUT nhưng các bạn vẫn thiếu đồng bộ với nhau. Từ giờ bạn nào chưa hoàn tất mạch nguồn thì thống nhất theo schematic này nhé!