[C20] Tổng kết buổi pre 3

Hi các bạn :D:D

Để các bạn phải đợi lâu, mình xin up bài tổng hợp buổi pre3 :6cool_boss:

Trong buổi học 3, chúng ta đã được phổ biến về đề thi cũng như học về cách làm mạch in cơ bản để chuẩn bị cho buổi thi đầu vào, các bạn nhanh chóng làm sớm nhất có thể nhé :winking: vì lịch thi sẽ đến rất nhanh :big hug::big hug:
Đề thi: http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/3184/
Slide cách làm mạch: đây
Câu chuyện sẽ không đau não nếu mình không tiếp tục với bài train lại GPIO cực kỳ "cơ bản" :):) nhờ đó mà chúng ta nhận ra cần phải tự ngâm mình trong code nhiều hơn để có thể
Slide kèm theo (hôm đó gấp quá nên còn vài cái sai sót): Slide
Để các bạn không bị phân tâm hơn nữa, mình focus lại vài chỗ bắt buộc phải nắm để có thể đạt được 1/10 điểm phần Firmware
  1. Tạo được project bằng CubeMX, build và nạp được code (nhìn chung trong buổi học các bạn đã có thể làm được phần này)
  2. I/O: Input và Output: nhập và xuất tín hiệu cơ bản, trong đề thi chắc chắn phần Input là đọc nút nhấn và Output là LED :2cool_sexy_girl: lộ đề luôn rồi á, các bạn xem slide mình không hiểu có thể xem lại slide buổi pre1 và pre2.
  3. Kiến thức C căn bản: các biến, phép toán, câu lệnh: if...else..., switch case, các hàm và chương trình con.
Ngoài ra còn phần quan trọng là Interrupt, đây là phần chưa được dạy, tuy nhiên nếu các bạn tìm hiểu thêm thì sẽ được điểm cao hơn.

Quay lại bài học hôm bữa, mình xin gợi ý đáp án.
Phần lắp mạch: https://www.upsieutoc.com/images/2019/09/23/image0289bb1b6f6f757d.png

Phần code:
Code:
 while (1)
  {
      if (HAL_GPIO_ReadPin(GPIOB, GPIO_PIN_6) == 0)
      {
          HAL_GPIO_WritePin(GPIOA,GPIO_PIN_0,GPIO_PIN_RESET);
          HAL_GPIO_WritePin(GPIOA,GPIO_PIN_1,GPIO_PIN_SET);
      }
      else
      {
          HAL_GPIO_WritePin(GPIOA,GPIO_PIN_0,GPIO_PIN_SET);
          HAL_GPIO_WritePin(GPIOA,GPIO_PIN_1,GPIO_PIN_RESET);
      }
    /* USER CODE END WHILE */

/* USER CODE BEGIN 3 */
  }
Thật ra theo mình biết thì bug có thể xảy ra bất cứ khi nào nên mình xin để các bạn test :4cool_beauty::4cool_beauty: mình chưa test code này :brick:

Mình (hoặc một ai khác) sẽ up vài ví dụ thêm về I/O cơ bản, các bạn nhớ theo dõi trên Group PIF-Course để theo dõi nhé :3cool_adore:
Ngoài ra, do lịch hoạt động của chúng ta lại dễ bị kẹt với hoạt động của trường (thi av,..) cũng như các hoạt động ngoại khoá khác (BK DynamicDay) nên thời gian thi có thể đến rất sớm và bất ngờ :-( Vây nên tranh thủ mở laptop và cày code tiếp nhé các bạn trẻ :-s