Cách hàn header or conecter chắc chắn

halinh12sinh

Trứng gà
chào cả nhà.Nhờ cả nhà giúp mình vấn đề sau:
Khi mình hàn cái lược đực hoặc header vào mạch,thì mình thấy thiếc hàn không phủ được quanh chân của header,nó vón cục lại.Mối hàn chịu lực rấrt kém,mình tháo lắp sợi bus vài lần là chân cái header bung ra hết.Mình đã thử dí mũi hàn vào chân cái header cho nó nó lên rồi hàn,thử nhúng nhựa thông lên nó cũng không được.Mình đang dùng mỏ hàn 40w,cũng đã thay loại thiếc hàn vài lần.nhưng tình hình vần vậy.giờ mình đang hàn chân con LCD,tình hình tệ lắm.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
- Mỏ hàn 40W nhưng nếu dùng đầu mũi hàn loại nhỏ (loại nhọn hoắt ấy) thì không đủ làm nóng chân header đực (cái lược đực :)) =)) ).
- Chích mỏ hàn vào chân header lâu lâu chút (đếm từ 1 tới 10 đi - gợi ý chỉ mang tính tương đối thôi nhé :D)
- Chích chì vào phía bên không chích mỏ hàn, nếu đã đủ nóng thì chì sẽ chảy ra ôm được chân linh kiện. Nếu chưa đủ nóng thì cứ chích mỏ hàn vô đó tiếp)

- Để cứu những cái đã hàn rồi: Dùng ống hút chì hút phần chì đã hàn ra.
Lúc này quanh cái chân cũ đã được tráng 1 lớp thiếc xung quanh (hậu quả của việc hút chì) --> bây giờ nó sẽ rất dễ hàn --> Hàn lại.

Bạn nào có cách khác thì bổ sung nhé.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Giải pháp cho bạn: hãy thay thử bằng chì asahi xem...bạn sẽ thấy được sự khác biệt.

halinh12sinh

Trứng gà
Em cảm ơn chị 2death đã quan tâm topic này.Chị có thể cho em hỏi làm em nên dùng loại mỏ hàn bao nhiêu w hả chị?loại 60w hay là loại mỏ hàn xung?
Nhân tiện đây chị cho em hỏi luôn,em đang định tìm mua 1 cái mỏ hàn mới waller Weller SP40LK 40 Watt Soldering Iron Kit,chị biết ở đau bán loại này không chị?
à,mà chị thấy có nên dùng loại hàn Máy hàn Quick 936B không chị?

halinh12sinh

Trứng gà
Giải pháp cho bạn: hãy thay thử bằng chì asahi xem...bạn sẽ thấy được sự khác biệt.
cảm ơn bạn đã quan tâm nhưng mình đã thử hàn thử bằng loại chì asahi rồi.Đúng là chì dẽ chảy,nhìn qua mình cứ nghĩ là nó bao kín hết chân lược rồi.Nhưng cắm vài lần nó lại bong ra như thường.mình không biêt mắ lỗi ở đâu nữa.có lẽ mình kiếm cái hàn xung dí vào cái lược xem thế nào.

Bạn nên xác định rõ là chì không bám pad hay không bám header. Nếu không bám pad thì bạn nên làm sạch các pad trước khi hàn. Còn nếu không bám header thì 1 là header bị oxy hoá 2 là mỏ hàn không đủ nóng. Bạn nên dùng 1 ít nhựa thông khi hàn.
Về mỏ hàn xịn, mình đã thử mua 1 cái tay hàn Atten 907, 10 Ohm, truyền nhiệt hồng ngoại, cách li hoàn toàn. Cho 20VAC vào 10 giây là xài được, 20 giây là nguyên cái mỏ hàn đỏ luôn. Vì thế khi xài loại này, nếu bạn không muốn mua luôn nguyên cái máy hàn thì làm 1 cái mạch buck/boost điều khiển được để mà xài. Nếu hàn chíp dán thì loại tay hàn này cho phép bạn dễ dàng thay các mũi hàn dao thuận tiện hàn chip dán. Nói chung tiền nào của nấy, trừ trường hợp bạn mua trúng hàng nhái thôi.
Chì hàn hay đúng hơn là thiếc hàn thì khi xài loại tốt (thiếc nhiều), mối hàn sáng bóng, không bị oxy hóa. Đầu tư một cuộn thiếc hàn xịn cũng không tốn là bao. Nên mùa hàng VN nhé.

light

Thành Viên PIF
e thì hay cho chi lên mũi hàn rồi để xéo mũi hàn zô chân header xong chấm chì thêm