[HELP] Điều khiển độ sáng bóng đèn dùng TRIAC

Chào các bạn!

Mình đang học môn Điện tử công suất và muốn ứng dụng một chút j đó vào cuộc sống hằng ngày như hệ thống đèn nhà thông minh tiết kiệm năng lượng chẳng hạn :D

VD là mình điều khiển kích TRIAC để điều khiển áp/dòng qua bóng đèn dây tóc (tải thuần trở), từ đó có thể kiểm soát được độ sáng của đèn.

Mạch và đồ thị đơn giản như sau:

Mình thắc mắc ở chỗ là làm sao mình có thể bắt được điểm 0 để từ đó mình tính thời gian alpha để kích TRIAC dẫn??? Và để bắt được điểm 0 đó thì mình dùng mạch j để xác định được?

Mong các bạn góp ý giúp mình với :)

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
Theo anh nghĩ cách đơn giản nhất là dùng 1 cái biến áp hạ xuống (cỡ 5V) rồi dùng 1 con op-amp so sánh với 0V để tạo ngưỡng, như thế thì khỏi phải đọc ADC luôn. Bắt cạnh lên với cạnh xuống rồi đếm timer thôi.
Không biết như thế có ổn ko, ko rành bên này công suất lắm. Có gì mọi người góp ý.
@Hải Hồ: con trên mạch là SCR mà, định dùng con này hay là TRIAC

TuanTran

Moderator
Staff member
Theo như hình e là SCR.Vì SCR sẽ dẫn khi có dòng kích và chỉ ngắt khi áp trên nó bằng 0.Nên e cần làm một mạch gọi là mạch kích SCR (chỗ đc chú thích là điều khiển trên hình).Còn về nguyên lý mạch thì có rất nhiều trên mạng và cũng có luôn IC để làm việc này.

ah vâng, trên hình trên là SCR, sẵn có cái hình nên em lấy làm ví dụ luôn chứ thực tế chắc mình xài TRIAC để tăng hiệu suất, tận dụng được toàn chu kỳ luôn ấy mà :)
@anh EvristTuanTran: SCR dẫn khi có dòng kích và áp thuận đặt lên nó và ngắt khi dòng trên nó bằng 0 (không phải là áp) :P em vẫn chưa rõ là dù xài mạch kích SCR thì vẫn cần phải bắt được cái điểm 0 "zero crossing" thì từ đó mình mới điều khiển được góc kích alpha chứ nhỉ??? không lẽ IC kích SCR giúp bắt điểm 0 luôn???

TuanTran

Moderator
Staff member
À nhầm, SCR ngắt khi có áp ngược đặt trên nó:D.Ở đây ngõ vô của mạch điều khiển thường là cùng tần số với phần công suất nên ta chỉ cần thêm các phần so sánh và tạo tính hiệu kích theo góc mình mong muốn

zbloodelfz

Cố Vấn CLB
Staff member
ửa mà mạch kích điều khiển góc thầy Kiểm cho hồi giữa kỳ rồi mà. Lấy ấy mà xài xD