Thông báo kết quả tuyển sinh C7

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
KHOA ĐIỆN – ĐIỆN TỬ
CLB NGHIÊN CỨU KHOA HỌC
Tp. Hồ Chí Minh, ngày 07 tháng 09 năm 2012
THÔNG BÁO KẾT QUẢ TUYỂN SINH LỚP C7

Ngày 01-09-2012 đã diễn ra buổi chấm thi tuyển sinh vào lớp C7, câu lạc bộ Nghiên Cứu Khoa Học Khoa Điện – Điện tử.
Nội dung đề thi là thiết kế, thi công một PCB hoàn chỉnh, với chức năng là một board mạch phát triển đơn giản cho MCU MSP430G2553.

Số lượng sinh viên đăng ký thi tuyển: 130
Số lượng sinh viên hoàn thành đề thi: 58, trong đó:
  • Khoá 2011: 18
  • Khoá 2010: 38
  • Khoá 2009: 02
Tiêu chí tuyển chọn:
- Điểm thi từ cao tới thấp.
- Có xét ưu tiên khoá 2011.
- Ưu tiên nữ.

Số lượng trúng tuyển chính thức: 35
Số học viên dự bị: 23 (xem lưu ý *)
Trong đó:
-Khoá 2011: 16
-Khoá 2010: 19
[Xem danh sách kèm theo – trong danh sách có xếp thứ hạng]

* Lưu ý: CLB luôn mong muốn có thể hỗ trợ hết mình cho tất cả các bạn sinh viên ham học hỏi, việc hoàn thành board mạch đã thể hiện được sự nỗ lực, quyết tâm của các bạn trong thời gian qua. Do đó tất cả các bạn đã đến dự thi đều được tạo điều kiện thuận lợi để tham gia khoá C7, học lập trình trên board đã thực hiện.

Chúng ta chỉ có một chút phân biệt giữa 2 đối tượng (trúng tuyển chính thức, học viên dự bị) như sau:
+ Các bạn trúng tuyển chính thức, được hỗ trợ giá KIT MSP430 Launch Pad (dùng trong khoá học): 100k/KIT (riêng 15 bạn có điểm số cao nhất được hỗ trợ giá là 50k/KIT).
+ Các bạn học viên dự bị, khi cần mua KIT MSP430 Launch Pad, các bạn sẽ mua với giá dành cho thành viên CLB: 120k/KIT (nếu tự trang bị được KIT này rồi, thì bạn đi học bình thường).

Ngoài sự khác nhau trên, tất cả các bạn đều đi học bình thường, chia nhóm và làm bài tập giống nhau.

Khi học được ½ chương trình (tới giữa khoá), bất kì bạn nào hoàn thành đề tài giữa kì, đều công nhận là học viên C7 (đó cũng là thời điểm lấy lại danh sách lớp, các bạn không hoàn thành đề tài giữa kì sẽ bị loại).

1. Nội dung cơ bản của khoá học:
+ Lập trình với vi điều khiển MSP430G2553 (ngôn ngữ C): sử dụng được vi điều khiển này và có kĩ năng để tiếp cận với các dòng vi điều khiển khác. Thực hiện được nhiều ứng dụng với vi điều khiển.
+ Kiến thức phần cứng: nâng cao kĩ năng thiết kế mạch (qua các module sẽ thực hiện trong khoá học), hiểu biết về nhiều loại linh kiện, IC liên quan đến ngành nghề điện – điện tử hơn.
+ Lập trình ngôn ngữ hướng đối tượng (C#), giao tiếp vi điều khiển với máy tính, thực hiện các ứng dụng trên nền C#.

2. Hỗ trợ học viên:
+ Đối với 15 bạn trúng tuyển chính thức có điểm số cao nhất, sẽ được hỗ trợ KIT với giá 50k/KIT.
Các bạn trúng tuyển chính thức còn lại nếu chưa có KIT MSP430 Launchpad sẽ được hỗ trợ giá 100k/KIT (mỗi bạn chỉ được mua một KIT với giá hỗ trợ này).
+ Các bạn có điểm số xếp thứ hạng từ 16 – 20 sẽ được tặng thêm 1 chip MSP430G2553.
+ Các bạn học viên dự bị nếu cần KIT MSP430 Launchpad, giá sẽ là: 120k/KIT.

Xem thêm Thông tin về chương trình này tại:
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/768/

3.Thông tin thêm:
Như vậy, tất cả 58 bạn trên, đều có cơ hội học trong CLB như nhau, do đó bạn nào không có tên trong danh sách chính thức do một chút xui xẻo :D cũng đừng buồn phiền quá.
Hoàn thành đề thi tuyển vào C7 mới chỉ là một bước khởi đầu, chương trình học C7 còn chờ đợi các bạn ở phía trước. Và sự nỗ lực, cố gắng của các bạn trong thời gian tới mới là thước đo sự thành công của bạn.
Chúc các bạn một học kì vui vẻ !

4. Thông tin khai giảng:
Thời gian: 8h00 ngày Chủ Nhật, 09/09.
Phòng: 203B1

Chuẩn bị:
a) Download và cài đặt phần mềm CCS (bản mới nhất, 5.2.1, nên chọn Off-line Installers, cần đăng ký account (bằng email SV) để tải về)
http://processors.wiki.ti.com/index.php/Download_CCS?DCMP=dsp-mc-opemmp-120828&HQS=dsp-mc-opemmp-pr-sw3

(phần mềm >1GB và cài đặt lâu, trong lớp sẽ học luôn và không có thời gian cho các bạn cài đặt, do đó các bạn download và thực hiện trước ở nhà. Khi cài đặt chọn lisence là FREE CODE SIZE LIMITED).

b) Phải xem trước clip hướng dẫn CCS tại:
http://www.diendanti.com/showthread.php?113-IDE-Coding-với-Code-Composer-Studio-5-(CCS-5)-Sử-dụng-cho-MSP430

c) Phải download các hướng dẫn từ nhà sảm xuất (TI): http://www.ti.com/product/msp430g2553
- Ở trang http://www.ti.com/product/msp430g2553 , các bạn download Datasheet MSP430G2553User's Guide cho dòng x2xxx
- Có thể xem qua Intro, User's Guide, Quick start guide, Getting Started Workshop, Code Examples, .... và tất cả mọi thứ liên quan đến MSP430 LaunchPad tại link: MSP430_LaunchPad_MSP-EXP430G2

d) Có thể xem trước các clip hướng dẫn MSP430 tại:
http://www.diendanti.com/forumdisplay.php?43-Tutorial-MSP430-trên-kit-Launchpad-của-TI

Khi đi học các bạn mang theo: laptop, ổ cắm điện (dây dài), USB, mạch main MSP430 (đã làm), KIT Launch Pad (+ cáp USB), bus 1 (10 sợi, nhiều màu), bus 8 (nên có 1 sợi) và nguồn cấp cho mạch (biến áp).

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Lịch khai giảng dự kiến là thứ 7, 08/09, tuy nhiên, trùng lịch sinh hoạt công dân khoá 2011, do đó, CLB đổi lại ngày giờ khai giảng như sau:

Thời gian: 8h00 ngày Chủ Nhật, 09/09.
Phòng: 203B1

(đã cập nhật ở trên)

cuong_lx

Gà con
Chị Phương, em là từng là học viên "chui" lớp c6, giờ em có thể tham gia học lớp c7 ko vậy chị. Hiện giờ thời gian và tài chính đã khắm khá hơn nên chắc chắn sẽ theo học tới cùng.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Chị Phương, em là từng là học viên "chui" lớp c6, giờ em có thể tham gia học lớp c7 ko vậy chị. Hiện giờ thời gian và tài chính đã khắm khá hơn nên chắc chắn sẽ theo học tới cùng.
em ơi C7 nó học MSP430 chứ không học PIC nữa.
Nếu em có KIT MSP430 launchpad thì đi học :)

tuandanh.bk10

Trứng gà
không biết C8 có còn tuyển k10 không nhỉ mấy anh chị, hi:-( chỉ vì những lý do không mong muốn mà cả C6 và C7 em đều lỡ hẹn:-s:-s:-s

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
không biết C8 có còn tuyển k10 không nhỉ mấy anh chị, hi:-( chỉ vì những lý do không mong muốn mà cả C6 và C7 em đều lỡ hẹn:-s:-s:-s
C8 là bắt đầu tuyển k12 rùi đó em :gach
Chị nghĩ là em hãy ngay lập tức làm 1 board MSP430 như đề thi C7 rồi đuổi theo chương trình học của C7.

phuong le

Thành Viên PIF
tài liệu toàn tiếng anh hok lun choáng quá@@, chị Phương ơi sao cái phần mềm CCS hok tải lên cho tụi e down về lun chứ chờ TI nó gưởi rờm rà quá hjhj!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
tài liệu toàn tiếng anh hok lun choáng quá@@, chị Phương ơi sao cái phần mềm CCS hok tải lên cho tụi e down về lun chứ chờ TI nó gưởi rờm rà quá hjhj!
1GB mấy lận =))
Bạn nào up lên host nào đó cho anh em nhờ thì tốt quá :1cool_byebye:

chị nhắc nhở bằng chữ đỏ kêu tụi nó down bằng mail sv đi =.= vấn đề quan trọng thế mà quên .

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái này em vẫn sài gmail down bình thường mà. Phần mềm này TI thoải mái hơn mấy cái sample mà

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Để các bạn lên TI tự đăng ký tài khoản, lấy key cho quen, sau này còn xin sample nữa mà :D
Hồi trước anh tải thấy tốc độ download từ TI qua IDM không thua mấy site chia sẻ như mediafire đâu :1cool_byebye:
Nếu bạn lười download có thể nhờ bạn nào chép qua USB cho mà, cái quan trọng là account và key thôi :)

Cái này em vẫn sài gmail down bình thường mà. Phần mềm này TI thoải mái hơn mấy cái sample mà
Tuy là e vẫn down bình thường nhưng sau này xin sample hay giao dịch sẽ khó khăn đấy. Dù sao mail trường cấp có đuôi .edu cũng được người ta coi trọng hơn =))

tuandanh.bk10

Trứng gà
C8 là bắt đầu tuyển k12 rùi đó em :gach
Chị nghĩ là em hãy ngay lập tức làm 1 board MSP430 như đề thi C7 rồi đuổi theo chương trình học của C7.
chương trình học C7 có up lên trên forum ko ạ:5cool_sweat:, hôm bữa em về trễ nên chỉ kịp gửi file.max thôi, ko làm mạch kịp, bùn mấy bữa nay.hic hic:((

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
chương trình học C7 có up lên trên forum ko ạ:5cool_sweat:, hôm bữa em về trễ nên chỉ kịp gửi file.max thôi, ko làm mạch kịp, bùn mấy bữa nay.hic hic:((
Sẽ up hết em, tài liệu mở mà, nhưng phải đợi sau buổi học nhé :D

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Bạn nào không làm mạch kịp thì cứ làm rồi học (học chui hoặc tự học) :D Kiến thức là của mình chứ của ai.

Về kit LaunchPad thì sáng CN này vào khai giảng, ai muốn mua thì đem lúa gạo theo. Nếu thắc mắc thì cứ add yahoo, sau này ta hỏi han + hẹn hò cho tiện. Cả lớp C7 cùng nhắn tin thì mình khổ lắm :5cool_sweat:

phuong le

Thành Viên PIF
Bạn nào không làm mạch kịp thì cứ làm rồi học (học chui hoặc tự học) :D Kiến thức là của mình chứ của ai.

Về kit LaunchPad thì sáng CN này vào khai giảng, ai muốn mua thì đem lúa gạo theo. Nếu thắc mắc thì cứ add yahoo, sau này ta hỏi han + hẹn hò cho tiện. Cả lớp C7 cùng nhắn tin thì mình khổ lắm :5cool_sweat:
cha kì này làm ăn chắc khắm khá há kisseshacker:1cool_byebye:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member

cha kì này làm ăn chắc khắm khá há kisseshacker:1cool_byebye:
Bị CLB ép giá để hỗ trợ c7 mà, nó hết tiền ăn mì rồi kìa. Ai thương bạn thì mua với giá 150k nhé :la: