[HELP] Lỗi COM port trên MSP430 lauchpad

MMKC

Thành Viên PIF
Lúc em nạp code thì nó hiển thị thế này:
Error initializing emulator:
Could not find MSP-FET430UIF on specified COM port

Đèn vàng vẫn sáng bình thường.
Em search trên Ti thì hình như có cách giải quyết. Mà em không hỉu cho lắm

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Em vào Device Manager kiểm tra xem nó đã nhận driver của Lauchpad chưa? Nếu đã nhận rồi thì vào kiểm tra phần debug trong trình dịch đã chọn đúng chưa...goodluck!

MMKC

Thành Viên PIF
Em đã kiễm tra hết rồi anh. Em dùng lauchpad khác của thằng bạn xài Ok
Con của em, em mang sang Window khác của em vẫn ko xài đc.

tnthung1992

Thành Viên PIF
bạn thử kiểm tra lại con MSP430 bạn xài đã chết chưa?
kiểm tra lại cáp USB có hư không?
các jumper có đầy đủ không?
hoặc có thể launchpad của bạn đã ra đi ( cái này khó xảy ra lắm :D).

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Em click phải vào project bên cây explorer bên trái, vào general xem connection của nó là gì? Nếu khác TI MSP430USB1 thì chỉnh lại thành TI MSP430USB1 xem. Chọn vi xử lý msp430g2553 luôn.
(MSP-FET430UIF là một cái cục debug 99$ xài chuẩn jtag chứ không phải spy-by-wire của launchpad)

MMKC

Thành Viên PIF
Em đã kiểm tra hết rồi anh. Thậm chí em unistall driver rồi cài lại cũng không đc. nữa.
Em nghĩ thuộc về phần cứng rồi

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
MMKC : hồi bữa em có tới hỏi anh về cái này, và khi ra về, em lại "cầm nhầm" cọng cáp USB của anh. Sau một quãng thời gian xài cọng cáp cùi của em thì launchpad của anh thỉnh thoảng cũng có triệu chứng đó, ngoài ra còn "usb not recognized" tùm lum.
Vậy đề nghị tốt mai em tới phòng 529 để trả cọng cáp tốt cho anh!!

MMKC

Thành Viên PIF
khoảng 21h em xuống nha

Rebirth: Các trao đổi cá nhân nên xóa nha Mạnh. Trên 4rum có chức năng trao đổi riêng mà.

pariko

Thành Viên PIF
em nạp code cho launchpad thì nó báo lỗi
Error initializing emulator: No USB FET was found
cho em hỏi làm cách nào sửa lỗi này không, làm sao biết cái kit em die hay không

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
em nạp code cho launchpad thì nó báo lỗi
Error initializing emulator: No USB FET was found
cho em hỏi làm cách nào sửa lỗi này không, làm sao biết cái kit em die hay không
Trước tiên em kiểm tra lại jack USB xem cắm ăn chưa, rồi xem thử có gắn mấy cái jumper trên launchpad (chân RST, TEST, VCC,...) đã gắn đúng chưa. Nếu vẫn không nạp được thì thay thử con MSP khác vào. Không được nữa thì...lên hỏi tiếp! :)

pariko

Thành Viên PIF
em thử hết rồi vẫn không được, em gắn con msp trực tiếp lên kit lun mà chẳng ăn thua

omega5161

Thành Viên PIF
thử lấy VOM kiểm tra xem điện áp trên chân số 1 và 20, cái lauchpad dễ die phần nguồn 3.3v lắm

em mượn bạn khác một board còn tốt. test từng phần.
_cắm từ board tốt sang board hư, nạp được -> hư phần nạp. coi như hỏng luôn. lỗi này thì LP bị nhiều lắm.
_cắm từ board hỏng sang board tốt, nạp được -> hư mcu, hoặc hư phần mạch mcu. cái này thì tận dụng board LP làm board nạp.
mà chắc là trường hợp 1 rồi =))