Cần giúp đỡ...

Có bạn nào biết sử dụng trình dịch ARM (bất kì) bằng command line và cách dùng VB giao tiếp với những chương trình dịch này không, xin chỉ giùm nguồn tài liệu tham khảo cũng như sơ lược về cách thức. Cảm ơn nhiều!!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Chưa hiểu rõ ý của bạn lắm. Bạn có thể giải thích rõ hơn chút xíu ko? (để tìm tài liệu dễ hơn:D)
- Sử dụng trình dịch bằng "command line" là sao?
- VB giao tiếp với trình dịch như thế nào, để làm gì?
Cảm ơn bạn.

Trình dịch cho các loại MCU là các file thực thi, khi sử dụng ta cần vào các thông số hay các lệnh gì đó, bây giờ ta có thể viết chương trình để trực tiếp dịch mà không cần dùng trình biên soạn ( giống như Keil chẳng hạn).
Mục đích của em là làm 1 cái PLC, và viết 1 chương trình biên soạn và lập trình cho PLC. Do khối lượng công việc của project này là khá lớn nên mong mọi người giúp đỡ, phần core của PLC thì mình đã viết những phần CB như xuất nhập và còn đang test. Project này thực hiện bằng con ARM Cortex M3 LPC1754. Trình dịch của Keil là gì cũng chưa biết nữa. Mong mọi người giúp đỡ.

void

Trứng gà
các bạn có biết cách giao tiếp giữa 24C04 và STM32F103VCT6 không?mình làm theo tutorial của STM nhưng chỉ có đọc data chứ không ghi được data vào 24C04.Các bạn giúp mình với.Thanks

Trình dịch cho các loại MCU là các file thực thi, khi sử dụng ta cần vào các thông số hay các lệnh gì đó, bây giờ ta có thể viết chương trình để trực tiếp dịch mà không cần dùng trình biên soạn ( giống như Keil chẳng hạn).
Mục đích của em là làm 1 cái PLC, và viết 1 chương trình biên soạn và lập trình cho PLC. Do khối lượng công việc của project này là khá lớn nên mong mọi người giúp đỡ, phần core của PLC thì mình đã viết những phần CB như xuất nhập và còn đang test. Project này thực hiện bằng con ARM Cortex M3 LPC1754. Trình dịch của Keil là gì cũng chưa biết nữa. Mong mọi người giúp đỡ.
đã hiểu ý của bạn nhưng trình biên dịch thì mỗi hãng sản suất MCU đã hỗ trợ sẵn chúng ta không nên làm lại với lại dù có làm lại thì cũng sẽ không bao giờ tốt và tối uy hơn so với cái của nhà sản suất đưa ra. mà hãy nên tập trung vào làm sao để sử dụng nó cho hiệu quả thôi. còn keil là một trình soạn thảo và biên dich phải nói là ccungx khá nổi tiếng.

đã hiểu ý của bạn nhưng trình biên dịch thì mỗi hãng sản suất MCU đã hỗ trợ sẵn chúng ta không nên làm lại với lại dù có làm lại thì cũng sẽ không bao giờ tốt và tối uy hơn so với cái của nhà sản suất đưa ra. mà hãy nên tập trung vào làm sao để sử dụng nó cho hiệu quả thôi. còn keil là một trình soạn thảo và biên dich phải nói là ccungx khá nổi tiếng.
Ý bạn đó là làm trình nạp cho PLC đấy mà
sao bạn ko thử viết một chương trình cơ bản về uart hoặc ethernet để nhận dữ liệu từ máy tính cho con ARM, còn VB bạn sẽ viết chương trình theo dạng PLC (STL hoặc LADDER) rùi từ đó nạp xuống cho ARM rùi ARM phân tích đó mà làm cái này thấy dễ hơn viết lại hoàn toàn 1 trình biên dịch

khaclub

Trứng gà
Bạn dùng thử UART làm trình command line cũng được mà. Dòng M3 của Stellaris code example có viết về cái này cực hay. Hình như là example sd_card từ dòng 6000 trở đi đều có. Nếu bạn nào có dịp thì cũng nên đọc code do TI viết, cực hay mà trình mình chắc vài năm nữa cũng không viết được :(

Hoàn toàn lạc đề các bạn ạ! Mình đã tìm nhiều vấn đề này trên mạng và thấy rằng coder trên thế giới đa số đều dùng LINUX và giao diện command line đối với họ là 1 món khoái khẩu. Vì là xem như ai cũng đã biết nên ít có ai viết lấy 1 bài hướng dẫn về cái này.

@khaclub : TI vẫn chưa sánh được với NXP (dòng LPC) về tốc độ, mức độ chuẩn đoán lỗi trong các ngoại vi. Và dòng LM3S không phải của TI, do TI mua lại từ LM. Nói về TI, các dòng ARM chính thống của nó thì có TMS470 ( ARM7 và CM3), TMS570, xRM48 đều coi trọng tính năng an toàn và chuẩn đoán lỗi xử lí, bộ nhớ. Peripheral rất nghèo nàn và khó sử dụng, đa số đều phải lập trình các peripheral từ HET (high end timer) (PWM, QEP, CAPTURE bằng ASM ). Về tính phổ biến thì NXP là thông dụng nhất (LPC1xxx, LCP2xxx), hầu hết các diễn đàn về lập trình MCU ARM LPC đều có mặt. Còn về code thì mình cũng đã xem qua NXP và TI thì thấy mức độ dễ hiểu của NXP cao hơn, lập trình có cấu trúc - bố cục rõ ràng hơn. LM thì lại có nhiều project hay ho hơn NXP.
(Xin lỗi mọi người, tui quen cái thằng này)