[Hướng dẫn] Sử dụng find similar objects và PCB Inspector để tìm kiếm và sửa

Bài này không phải cao siêu gì cả, cũng không phải đơn giản cho người mới bắt đầu. Vì có quá nhiều người đã mail cho mình để hỏi về vấn đề này nên hôm nay minh viết tút đơn giản mong anh em tiếp cận với Altium Designer được biết.

Cái tên topic có vẻ mơ hồ nhưng thực sự mình không biết phải đặt nó sao cho sát với nội dung bài viết nữa.
Có lẽ cần dịch qua qua một chút về nó nhỉ:

find similar objects nghĩa là tìm những đối tượng mà có những thuộc tính tương tự.
PCB Inspector là một thanh công cụ trên PCB trong đó sẽ mang thuộc tính của một đối tượng được chọn ví dụ như: tên, hole size, độ rộng pad, kiểu pad, tọa độ,.... độ rộng đường mạch, tên net của đường mạch, ..... tùy thuộc vào đối tượng được chọn sẽ có những thuộc tính khác nhau được hiển thị trên PCB Inspector

Tác dụng của 2 công cụ này là gì nhỉ?

Khi bạn thiết kế có nhiều lúc muốn cho tất cả các pad của một linh kiện to ra, chuyển từ vuông sang tròn,... hay muốn thay đổi kích thước đường mạch của một net hay nhiều net,... Việc sử dụng 2 công cụ trên sẽ cho bạn kết quả đang kinh ngạc và tiết kiệm đc rất nhiều thời gian đấy. Bắt đầu thôi.

Trên hình dưới mình có một cái jumper 6 mình muốn chuyển các pad của jumper thành chân vuông và các chân to ra một chút.

Click here to view the original image of 702x456px.

Trên màn hình làm việc của PCB các bạn ấn shift+F hoặc phải chuột rồi chọn find similar objects chọn vào một đối tượng mà bạn muốn sửa hàng loạt. Trong tutorial này mình sẽ chọn là 1 pad bất kỳ của cái jumper 6 kia. Sau khi chọn đc pad thì cửa sổ find similar objects được hiện ra.

Trong này hiện đầy đủ thông tin của cái pad mà mình đã chọn. Dịch một chút "tiếng anh chuyên nghành Altium" bạn sẽ dễ dàng nhận thấy.
  • Cột thứ nhất là tên đặc tính(cômpoment, hole size, hole type, name,...)
  • Cột thứ hai là giá trị của đặc tính( 36mil, pad,JP1,...)
  • Cột thứ ba hiện toàn chữ any (hiểu sơ sơ tức là chỉ cái được chọn) khi click vào thì sẽ có thêm tùy chọn same( giống như cái được chọn) different( khác những cái được chọn)
Trong ví dụ của mình mình sẽ chọn tất cả những cái nào có hole size =26mil mình sẽ chuyển sang same những pad thuộc cái compoment JP1_1 mình chuyển từ any sang same xong rồi ấn ok. nhớ là ở phía dưới bạn pháir chọn vào select matched run inspector bình thường mặc định là đã tự chọn rồi.

Sau đó của sổ PCB Inspector hiện ra nơi này sẽ hiện ra thông số của những cái được chọn.

Mình thay hole size thành 50mil X sizeY size thành 100mil hole type thành square

Kết quả được:

Chú ý: hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa mọi người chú ý đọc những gì mình viết kết hợp một chút với hình ảnh minh họa nhé. Mình tin là ai cũng có thể làm được thôi. Cái này sẽ làm tăng thời gian xử lý một PCB lên nhiều lần đấy.

Chúc thành công!
http://pcbviet.com