Truyền điện bằng biến áp lõi không khí

tnthung1992

Thành Viên PIF
haha lại một phá hiện mới, cuộn phát mà để gần cái motor một lúc tự động cái motor nóng lên như cục than
trong motor cũng là cuộn dây mà :Dchắc cũng tương qua tác lại, học thực tập điện 1 quấn động cơ thì rõ hơn :((
coi lại mạch thu có bị chập gì không? chứ con diode nóng thì hơi vô lý vì áp đúng rất là cao nhưng dòng thì lại rất thấp, hồi làm đo ra chưa tới 1A:5cool_sweat:, thử hạ tần số xuống 1K xem sao, nhưng nhớ làm tản nhiệt cho tốt kẻo cháy thì héo:5cool_beat_plaster:

saiya

Thành Viên PIF
haha lại một phá hiện mới, cuộn phát mà để gần cái motor một lúc tự động cái motor nóng lên như cục than
hiện tượng Fuco => ứng dụng bếp từ...:D(thực tập điện 1 chưa học quấn động cơ mà:6cool_boss:)
còn mạch của bạn nên thay thử con D1 là con 1N5822, dùng 4 con đó mắc thành cầu chỉnh lưu thử xem! chứ 1 đầu cuộn thu mà cho là GND và mắc chung với mạch TPS phía sau thì không được ổn cho lắm :2cool_after_boom:

tnthung1992

Thành Viên PIF
hiện tượng Fuco => ứng dụng bếp từ...:D(thực tập điện 1 chưa học quấn động cơ mà:6cool_boss:)
còn mạch của bạn nên thay thử con D1 là con 1N5822, dùng 4 con đó mắc thành cầu chỉnh lưu thử xem! chứ 1 đầu cuộn thu mà cho là GND và mắc chung với mạch TPS phía sau thì không được ổn cho lắm :2cool_after_boom:
nhầm, chưa quấn nhưng cũng học rồi :D

Do Eddy current đó mà. Chung nguyên lí với bếp điện từ. Em thử kiếm cáo chảo nhỏ là cái ốp la minh họa cho nó đặc sắc.
Một lời khuyên cho em: thử giảm áp đóng ngắt bên phát xuống 1 nửa xem sao.
e dùng con SS34 3A/40V Schottky Barrier Diode 3A của thiên minh đó, điện áp đo đc sau D2 là ~22v ak,
vấn đề bên phát thì k lo lắm, chỉ lo bên thu thôi
Nếu đúng như em nói thì con diode của em bị quá áp đó. Vụ này trước kia làm mạch nguồn xung bị hoài.
Nếu "lỡ" mà em khắc phục được bằng cách này thì em thử bỏ cái tụ trước con diode đó ra xem có tốt hơn không.
Để có công suất tốt hơn đề nghị em dùng luôn cầu shottky vì anh thấy áp ra từ cuộn dây khá cao nên có thêm 1 Vf của shottky cũng không làm giảm hiệu suất là mấy.

omega5161

Thành Viên PIF
Do Eddy current đó mà. Chung nguyên lí với bếp điện từ. Em thử kiếm cáo chảo nhỏ là cái ốp la minh họa cho nó đặc sắc.
Một lời khuyên cho em: thử giảm áp đóng ngắt bên phát xuống 1 nửa xem sao.
e dùng con SS34 3A/40V Schottky Barrier Diode 3A của thiên minh đó, điện áp đo đc sau D2 là ~22v ak,
vấn đề bên phát thì k lo lắm, chỉ lo bên thu thôi
Nếu đúng như em nói thì con diode của em bị quá áp đó. Vụ này trước kia làm mạch nguồn xung bị hoài.
Nếu "lỡ" mà em khắc phục được bằng cách này thì em thử bỏ cái tụ trước con diode đó ra xem có tốt hơn không.
Để có công suất tốt hơn đề nghị em dùng luôn cầu shottky vì anh thấy áp ra từ cuộn dây khá cao nên có thêm 1 Vf của shottky cũng không làm giảm hiệu suất là mấy.
e đã hạ áp xuống và thay con tps5430 bằng ams1117 luôn rồi, tạm thời là đã ổn định phần này, cám ơn mọi người đã giúp đỡ

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Anh omega5161 ơi, anh đã báo cáo xong rồi a thì anh có thể chia sẽ cho em và mọi người cái project kia của anh có được không ?
Thank anh trước.