thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

copdt

Trứng gà
bạn nguyenquoctrung ơi có thể chia sẻ cho mình tài liệu tính toán thông số của mạch lọc âm tần bass với được không.mình đang làm đồ án môn học căng quá.đề tài của mình là thiết kế và thì công mạch lọc âm tần cho loa sub mà mình thì chưa biết tìm tài liệu tính toán ở đâu hết.mong bạn giúp đỡ.cảm ơn nhiều nha nếu có thể bạn gửi cho mình với nha mail:dangdinhthao53@yahoo.com

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
trên mạng có nhiều tài liệu tiếng anh nói về phần đó lắm, bạn cứ vào tha hồ mà tìm hiểu nhé, chúc bạn thành công!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cho anh hiếu xem cái bộ pre-amplyier thông dụng,ở đây có vài cái khác với mô hình mạch trong sách:
_1 là giữa 2 tầng không có tụ liên lạc, để chặn dòng DC.
_thường là hồi tiếp từ ngõ ra, mà ở đây Rf lại hồi tiếp từ cực E2 con BJT2
_không có các điện trở R1, R2 để phân cực cho BJT.
mạch này nhìn có vẻ đơn giản nhưng em không hiểu hồi tiếp từ cực E2?, sao không hồi tiếp từ ngã ra tải?, vả lại khi em học thường giữa 2 tầng có tụ liên lạc, không có tụ thì có thể bị nhiễu không anh?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Cài này là KD Cascade, dùng tụ liên lạc thì chặn đc DC nhưng gây méo tín hiệu do thay đổi tần số cắt. còn ko có tụ liên lạc thì ngược lại. HT có tới 4 dạng lận e à, HT áp, HT dòng, Sai lệch áp, sai lệch dòng. Phần này thầy dạy ko kĩ lém nên a cũng chả rõ phần này. he he

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Bắt đầu e hỏi những câu khó trả lời rồi đó...chỉ có chuyên gia mới giúp đc e thui...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hehe! học chương hồi tiếp, em chỉ biết giải như cái máy, chả hiểu rõ nó như thế nào, biết mỗi cái nó hồi tiếp là điều chỉnh hệ thống đầu ra cho ổn định, kaka

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em có cái thắc mắc. độ lợi của mạch luôn phụ thuộc vào tần số. mà khi thiết kế, chọn linh kiện, mình cứ ép các giá trị tính toán theo cái độ lợi ví dụ như là Av = 1200 lần , thì lỡ khi tần số thấp bất kỳ, có biết chắc nó có được như vậy không?

độ lợi nó phụ thuộc vào băng thông em ơi. tích số độ lợi và băng thông là một hằng số. chính vì vậy thường khi thiết kế bộ lọc thì người ta để ý đến băng thông và độ lợi cho phù hợp trước tiên là ưu tiên cho băng thông còn độ lợi thiếu bao nhiêu thì sẽ bù lại sau.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ek! sao em học mạch điện tử 2, nói về đáp ứng tần số lên độ lợi của mạch, mô phỏng bằng orcad khi tần số thấp độ lợi tăng từ từ đến tần số dải giữa là ổn định rồi khi tần số cao mới bắt đầu giảm từ từ về 0, bởi vậy mới có khái niệm tần số cắt thấp và tần số cắt cao thì giữa tần số cắt cao và thấp là băng thông. vậy thì độ lợi nó phụ thuộc vào tần số, thấy anh nói phụ thuộc vào băng thông em cũng không hiểu nữa, nhờ anh giải thích giùm cho em, em cũng mới học mạch điện tử 2 thôi nên cũng chưa rõ lắm!!

người ta gọi khoảng cách từ tần số cắt thấp đến tần số cắt cao là băng thông đó em. khi nói đến đáp ứng tần số thì người ta cũng sét đến băng thông của mạch. thì tích số giữa độ lợi với băng thông là một hằng số. ví dụ như em cần thiết kế một bộ lọc âm tần có tầm tần số từ 200hz->20khz thì ta có (20000-200)*A = const nếu em muốn độ lợi lớn thì băng thông sẽ nhỏ còn băng thông lớn thì độ lợi sẽ nhỏ. không thể một lúc em đạt được cả hai cái.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
uhm! vậy là đối với một mạch khuếch đại khi thiết kế thì còn tùy thuộc mình chọn dải tần hoạt động của nó nữa phải không anh? còn đối với đề tài em làm, thì cho đầu vào 1mV đầu ra 1.2V độ lợi Av = 1200 lần, vậy mình hiểu cái Av ở đây là như thế nào anh?, là độ lợi cực đại? em cũng hỏi thầy, nhưng thầy bận quá, toàn gửi mail mà chưa thấy hồi âm gì hết, hic!! em cũng đang tính toán, thấy trường hợp này vẫn chưa nắm rõ, nên tạm ngưng để tham khảo ý kiến của các anh!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
đây là mạch khuếch đại đầu vào MIC View attachment machsobo.rar em mới tính toán sơ bộ. ép giá trị Av = 1200 lần, ra cái điện trở Rp kinh khủng quá. em cho chạy thử bằng multisim thì thấy dạng sóng không bị xén (em nghi thực tế không giống vậy quá), mà thấy khuếch đại lên có 40 lần, hic!
khi tính toán em chọn:
_Vce2 = Vcc / 2
_Ve2 = Vcc / 10
_Vce1 < Vce2 / 2
_Icq2 = 1mA
_Icq1 < Icq2 / 2
_Vcc = 12V
_Vbe = 0.7
_hfe = 100

hic, tính xong mô phỏng thấy không đúng gì hết, chẳng dám mua đồ về lắp
_mà ngược lại cái mạch này : (các anh ấn vào hình coi cho rõ )

thì mô phỏng thấy nó khuếch đại lên cỡ 400 lần, hic! bây giờ em đang gặp khó khăn ở chổ làm sao chọn được các giá trị ban đầu cho hợp lý, chứ mô phỏng ít ra cũng gần vài trăm lần, mới dám ráp mạch để còn biết cách chỉnh sửa, đằng này thấy không ổn, hic, nhờ các anh giúp em!

copdt

Trứng gà
anh cho hỏi cái mạch siêu trầm ở trên thì phân làm hai tầng thì tầng trước làm gì và tầng sau làm gì vậy,muốn tính toán thông số linh kiện thì ta phải tính sao anh.mong anh trả lời em với em đang làm đồ án lên cần gấp lắm.cảm ơn anh trước nha
Ví dụ đây là mạch lọc "siêu trầm":
. Nếu cần cung cấp phần công suất phía sau, a sẽ cung cấp thêm
Tặng e một mạch mẫu nè, Volume thì dùng Volume đôi để điều chỉnh cả 2 kênh nhé:

Hì! Thấy mình chém gió ghê qua, mong anh em forum bỏ qua cho...

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
anh cho hỏi cái mạch siêu trầm ở trên thì phân làm hai tầng thì tầng trước làm gì và tầng sau làm gì vậy,muốn tính toán thông số linh kiện thì ta phải tính sao anh.mong anh trả lời em với em đang làm đồ án lên cần gấp lắm.cảm ơn anh trước nha
Thực ra nó là một mạch điện anh tìm đc trên mạng thôi...tính toán nó cũng ko đơn giản chút nào. cái volume 47K là để chỉnh độ khuếch đại...còn cái volume đôi 22k là để chỉnh tần số cắt...mạch lọc "bậc" càng cao thì đáp ứng tần số càng thằng đứng (bộ lọc càng tốt) nhưng bù lại thì mạch sẽ rất phức tạp. a nghĩ là e chỉ nên làm bộ lọc bậc 2 hoặc 3 thôi, e ko nhất thiết phải làm y chang mạch trên. e cứ tự tìm hiểu rồi đi đến thiết kế, ở trên mạng khá nhiều về cái này...em tìm hiểu về phần mạch lọc nhé...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
uhm! cám ơn anh Hiếu, sẵn tiện em hỏi anh lun,hihi! em mô phỏng trong multisim thấy cũng khuếch đại lên cỡ trên 1000, tín hiệu đầu ra không méo, mà em tính cái điện trở hồi tiếp lớn quá( tới 1M ohm), sao dòng nó chạỵ qua nổi mà có tín hiệu hồi tiếp, cái này không biết có thực tế như vậy không?
cái thứ hai là em tăng tín hiệu đầu vào từ 1mV lên 5mV chưa sao. gán 10mV vào là xén tùm lum luôn. từ đó em nghĩ tín hiệu âm thanh biên độ là ngẫu nhiên, nếu mà vượt mức trên thì đầu ra đâu còn nguyên vẹn? vậy mình phải giải quyết như thế nào anh?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
uhm! cám ơn anh Hiếu, sẵn tiện em hỏi anh lun,hihi! em mô phỏng trong multisim thấy cũng khuếch đại lên cỡ trên 1000, tín hiệu đầu ra không méo, mà em tính cái điện trở hồi tiếp lớn quá( tới 1M ohm), sao dòng nó chạỵ qua nổi mà có tín hiệu hồi tiếp, cái này không biết có thực tế như vậy không?
cái thứ hai là em tăng tín hiệu đầu vào từ 1mV lên 5mV chưa sao. gán 10mV vào là xén tùm lum luôn. từ đó em nghĩ tín hiệu âm thanh biên độ là ngẫu nhiên, nếu mà vượt mức trên thì đầu ra đâu còn nguyên vẹn? vậy mình phải giải quyết như thế nào anh?
Cái gì cũng có giới hạn thôi chứ e, giờ cái amply e vặn volume lên 100% xem loa nó có banh chành hoặc là ampli của e banh ko...Op amp hay transisto cũng vậy, thiết kế sao cho tránh ko cho nó rơi vào vùng bão hòa, xem cái Beta của nó bao nhiêu để thiết kế chứ...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em lắp mạch trên tesboard rồi, có máy dao động kỳ số giao tiếp với máy tính lun , mà xui một cái, không có máy phát xung, hic, bó tay! hichic

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
lấy tín hiệu âm thanh đưa vào lun...cẩn thận coi chừng banh cái máy phát....mắc sai mạch...dòng chạy ngược vào thiết bị phát thì...bùm...