thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hok sao, hehe! trước đầu vào em cho cái tụ chặn dòng DC rồi. ủa mà tín hiệu âm thanh lấy từ đâu anh, kết nối ra sao?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
hok sao, hehe! trước đầu vào em cho cái tụ chặn dòng DC rồi. ủa mà tín hiệu âm thanh lấy từ đâu anh, kết nối ra sao?
Động não tí đi e...đâu phải cái gì e muốn hỏi thì cũng có người trả lời? chứ e muốn phát nhạc thì e dùng cái gì để phát???

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hong phải em không chịu suy nghĩ, tại em cũng chưa hiểu ý anh nói, bình thường em hay dùng máy phát tín hiệu, cắm ở đầu vào của mạch, rồi điều chỉnh biên tín hiệu, chu kỳ (mà thường là tín hiệu nhỏ). còn bây giờ anh nói em là dùng tín hiệu âm thanh. thì em nghĩ là lấy cái sợi dây cắm vào đầu headfone của máy tính rồi một đầu kia cắm vào mạch (sau đó mở nhạc lên, rồ chỉnh volume cho nhỏ lại), nhiều khi mọi vấn đề em cảm thấy chưa chắc nên em hỏi, đôi khi có thể gây bực mình, mong anh thông cảm,hihi!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
hong phải em không chịu suy nghĩ, tại em cũng chưa hiểu ý anh nói, bình thường em hay dùng máy phát tín hiệu, cắm ở đầu vào của mạch, rồi điều chỉnh biên tín hiệu, chu kỳ (mà thường là tín hiệu nhỏ). còn bây giờ anh nói em là dùng tín hiệu âm thanh. thì em nghĩ là lấy cái sợi dây cắm vào đầu headfone của máy tính rồi một đầu kia cắm vào mạch (sau đó mở nhạc lên, rồ chỉnh volume cho nhỏ lại), nhiều khi mọi vấn đề em cảm thấy chưa chắc nên em hỏi, đôi khi có thể gây bực mình, mong anh thông cảm,hihi!
muốn trực quan. mắt thấy tai nghe thì e phải gắn thêm mạch công suất phía sau & cho ra loa...chứ cứ làm trên dao động kí...chỉ là nhìn vào & đoán...không biết tín hiệu ra nó sẽ ra sao...tại vì máy phát sóng phổ nó trải không đều nhau, hoặc chỉ có 1 tần số(sóng sin) nên tín hiệu ra có bị gì ko thì...chỉ có cách nghe...he he

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hihi.vậy là có thêm mạch công suất, chắc em không kịp làm rồi, anh hiếu có cái mạch công suất nào còn để dành cho em mượn để thử, xong đồ án em hoàn trả lại (em đảm bảo hàng còn nguyên vẹn,kaka)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Uh.để a xem...hên cho e là a còn 1 mạch TDA7294, thiếu mất tản nhiệt. Phần nguồn thì a cũng có, nhưng mà a thiếu mất cái quan trọng nhất (2 cái tụ lọc nguồn 10000UF). Mua 2 cái là mất khoảng gần 50k...biến áp a cho thèng bạn mượn rồi (loại 10A khoảng hơn 100k), nếu cần thì thi xong a chạy qua nó lấy. còn loa nữa e...chuẩn bị $ đi em...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hi. loa thì em lấy loa máy tính cũng được kaka. bây giờ em đang tháo cái headfone cũ, nó có 3 sợi dây, màu vàng, màu xanh, màu đỏ.thấy có sợi màu vàng và màu xanh thì nối vào loa, còn một sợi màu đỏ nối qua đâu không biết nữa. không biết sợi nào là nghe nhạc nữa, để cắm vào mạch hic!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em dùng máy dao động ký số (em mượn của thầy em,hi), không biết tín hiệu từ headfone có vào mạch hay không. thấy tín hiệu nó không ra sin, mà nó có dạng 1 nữa hình sin. cái đỉnh cũng không nhọn, nó bầu bầu. em rút thử tín hiệu đầu vào thấy nó cũng vậy. chắc cái dây headfone truyền từ máy tính qua có vấn đề. cắt cái ruột nó ra có 4 dây, 1 dây màu đen (chắc là dây mass), còn lại 3 dây xanh, đỏ, vàng, thử hết 3 dây, thấy tín hiệu cũng vậy. bây giờ còn cách nào lấy tín hiệu âm thanh từ máy tính không anh. chắc mai em lên phòng thí nghiệm dùng máy phát coi cái mạch nó khuếch đại chưa

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
em dùng máy dao động ký số (em mượn của thầy em,hi), không biết tín hiệu từ headfone có vào mạch hay không. thấy tín hiệu nó không ra sin, mà nó có dạng 1 nữa hình sin. cái đỉnh cũng không nhọn, nó bầu bầu. em rút thử tín hiệu đầu vào thấy nó cũng vậy. chắc cái dây headfone truyền từ máy tính qua có vấn đề. cắt cái ruột nó ra có 4 dây, 1 dây màu đen (chắc là dây mass), còn lại 3 dây xanh, đỏ, vàng, thử hết 3 dây, thấy tín hiệu cũng vậy. bây giờ còn cách nào lấy tín hiệu âm thanh từ máy tính không anh. chắc mai em lên phòng thí nghiệm dùng máy phát coi cái mạch nó khuếch đại chưa
Tín hiệu âm thanh phát từ laptop mà hình sin hả em???...e nên coi lại lý thuyết về âm thanh một tí nhé. còn nếu dùng máy phát sóng thì phát sóng sin ở khoảng 1KHz (cái này nằm khoảng dãi giữa)...sau đó đo đỉnh sin đầu vào, đầu ra...tìm hệ số khuếch đại ở dãi giữa. Kiểm tra tương tự ở 50Hz & 15kHz

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cám ơn anh! cái mạch em mô phỏng trong multisim, thì thấy ở 1khz đầu vào cở 1 - 3mV thì đầu ra không bị sái dạng, không biết thực tế như thế nào nữa, keke!
_hehe, không giấu gì anh, về âm thanh em cũng mù tịt biết được vài cái sơ sớ, kaka! mà mạch em tiền khuếch đại lớn quá, không biết khi đưa vào mạch công suất có cân đối không nữa. tại em có thèng bạn, nó đi học thêm về lớp nghề ampli, loa. nó kiu mạch tiền khuếch đại thường phải cân đối với cái mạch suất.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
bạn e nói đúng...thầy e bảo khuếch đại 1000 lần, có lẻ là hơi lớn...nếu tiền khuếch đại lớn quá thì đến phần công suất...không cháy công suất thì cũng cháy loa...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hic. lúc trước em cũng nói với thầy, thầy nói cho số lụi để tính, muốn làm mạch thật thì phải chỉnh số lại. mà bây giờ chẳng lẽ báo cáo đồ án trình bày một đàng, làm mạch một nẻo coi sao đặng. em gửi mail mà chẳng thấy thầy trả lời gì hết. bây giờ em cũng chẳng biết làm như thế nào lun. còn hong em làm phần tiền khuếch đại có thêm bộ lọc là xong, đáp ứng đúng yeu cầu đồ án. chứ báo cáo đề tài mà khác với cái mạch thì thấy lãng nhách.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em đo thực tế thử ở các tần số 50hz, 1khz, 15khz, thì có khuếch đại, với nguồn 12V thì tin hiệu vào 10mV đỉnh-đỉnh bị xén dưới, sau đó em tăng nguồn lên 18V thì khuếch đại lên 600 -- 700 lần, tín hiệu sin chuẩn. đó là đầu vào MIC.
còn đầu vào AUX em cũng lắp thử thì chỉnh sửa một tý cũng ra chuẩn sin, khuếch đại lên khoảng 12 lần đúng với yêu cầu đồ án, còn đầu vào mic thì không đúng lắm, tại yêu cầu là Av = 1200. đây là sơ đồ mạch em lắp View attachment Av-600 -- 700.rar. anh Hiếu thấy vậy được chưa hay còn chỉnh gì nữa, tín hiệu như vậy ra loa được chưa anh, hihi:p

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
_bây giờ em chuyển sang làm tần lọc. tẩng lọc(Equalizer 5 band) trong công thức tính thiết kế để chọn các linh kiện nó phụ thuộc vào độ lợi của tầng phía trước, mà độ lợi này phải là nhất định chứ không được thay đổi, ở đây em cho nó là Av = x.
_đối với mạh của em có 2 đầu vào MIC, AUX. 2 tầng này có độ lợi khác nhau, như vậy trước tầng Equalizer phải có một cái tầng chuẩn hóa độ lợi của 2 thằng MIC, AUX, để tín hiệu đi vào bộ lọc có Av = x. Ngoài ra trước tầng chuẩn hóa độ lợi còn có 1 tầng đệm để cách ly tổng trở, để tín hiệu còn nguyên vẹn khi đi vào bộ lọc.
tóm lại mô hình như sau :
tầng khuếch đại (MIC hoặc AUX) --> tầng đệm (cách ly tổng trở, để tín hiệu không bị ảnh hưởng của tầng phía sau) ---> tầng chuẩn hóa độ lợi (để bất cứ tín hiệu nào vào cũng cho độ lỡi ngã ra là Av = x) --> Equalizer (lọc với độ lợi là Av = x) --> tầng khuếch đại công suất ---> loa
cái khó ở đây em cũng chưa hình dung được dạng mạch của tầng đệm, và tầng chuẩn hóa. không biết từ khóa để search trên mạng, mong anh Hiếu giúp em, hic. còn 3 tuần nữa là phải xong đồ án. tuần này em phải lo xong xong cái mạch, 2 tuần để viết bài, một tuần làm mạch in.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Ối dời ơi! e làm gì mà phức hoá vấn đề lên quá vậy nhỉ? gì mà tầng đệm, tầng chuẩn hoá tứ tung vậy??? nghĩ đơn giản thôi e...lúc trước a đã nói e rồi mà sao e lại đi làm BJT nhỉ.
- ở tầng khuếch đại đầu vào có 1 công tắc chuyển để tín hiệu vào mạch chỉ là AUX hoặc MIC: e dùng opamp, để nâng biên độ tín hiệu lên & hệ số khuếch đại có thể chỉnh bằng volume đc. hơi đâu mà đi thiết kế mạch với hệ số khuếch đại cố định. Riêng MIC thì phải cấp nguồn & khuếch đại trước cho nó

- còn tầng sao e muốn làm Equalizer gì thì tùy em.
Suy nghĩ mọi thứ đơn giản đi e, ko là e điên đầu lên bây giờ

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
tại thầy em không cho dùng opamp, chỉ dùng opamp với mạch lọc, mục dích là để em tính toán thiết kế, hiểu rõ vấn đề , chứ trên thực tế thường là dùng opamp cho dễ,chứ hời đâu dùng mấy con BJT cho mệt anh, hic! bởi vậy bây giờ thầy em đưa ra là 2 bộ khuếch đại song song, một cái là MIC, một cái là AUX. phải bắt là rõ ràng, trình bày từ lý thuyết đến mô phỏng, rồi đến thực nghiệm (thầy em cũng học từ trường BK ra mà anh, hic). cái tầng đệm là em tìm được trên mạng rồi. còn cái tầng chuẩn hóa, em chưa tìm được, không biết tên của nó là mạch gì nữa, mà em ngĩ chắc là dùng opamp

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em làm cái bộ lọc 5 band mà đo, thấy tín hiệu bị suy giảm biên độ, đầu vào thì sin, đâu ra bị méo dạng. có cách nào khắc phục không anh?, thường bộ lọc nhiều band thì tín hiệu ra mới bị ít sái dạng. 5 band mình chia dải tần 20hz - 20khz như thế nào là hợp lý để hạn chế méo dạng? cái này em chia lụi như sau :
band 1 : 20 - 80 hz
band 2 : 80 - 300 hz
band 3 : 300 - 1200 hz
band 4 : 1200 - 4800 hz
band 5 : 4800 - 20 khz

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
em làm cái bộ lọc 5 band mà đo, thấy tín hiệu bị suy giảm biên độ, đầu vào thì sin, đâu ra bị méo dạng. có cách nào khắc phục không anh?, thường bộ lọc nhiều band thì tín hiệu ra mới bị ít sái dạng. 5 band mình chia dải tần 20hz - 20khz như thế nào là hợp lý để hạn chế méo dạng? cái này em chia lụi như sau :
band 1 : 20 - 80 hz
band 2 : 80 - 300 hz
band 3 : 300 - 1200 hz
band 4 : 1200 - 4800 hz
band 5 : 4800 - 20 khz
Từ từ...a hỏi e nhé. e đưa vào tín hiệu sin bao nhiêu Hz???