Bạn nào đã giao tiếp UART với máy tính bằng kit launchpad xin chi giáo

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Truyền được byte là được rồi, bit nằm trong byte chứ đâu :gach

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu em dùng G2553, thì đó là 2 ngoại vi riêng biệt

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
em dùng 2553 mà đang code UART xong chạy OK, rồi cái em dùng cái Timer_A cho 2 đèn nhấp nháy thì UART hết xài được rồi tắt Timer_A đi xong cái chỉnh lại code nhấp nháy như cũ nó không nhấp nháy nữa :(( lúc đó UART chạy ngon :-<

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
dạ không...em xài UART chân 1,2. LED chân 0 và 6 theo chức năng có sẵn trên launchpad ạ

bigboy061293

Thành Viên PIF
tội nghiệp bạn đó quá :( làm có cái uart không mà gian nan quá độ :(
cố lên, đừng từ bỏ :botay:

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
:( hức..chạy k được em xóa ùi >"< :D... mà cái code 2 bài em chép y chang đó ạ :D

mà UART em xong ùi :D...chả hiểu sao code y chang mà lúc trước k chạy :)) h chạy ru ru.. đúng là điên với điện :"> còn Com lúc trước OK giờ thì Ê ko^ @@ hu*'c

A mà bigboy có biết Keypress c# không? mình thử theo mấy cách trên mạng mà vẫn không làm được. Bấm nút H thì button được nhấn chẳng hạn

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Thanks :D.....không có bự được ùi...đơn giản vì làm sai chân :"> nên giờ làm nhỏ nhỏ cho chắc :D..thư thả thì tính tiếp :( với lại mình là GÀ CÔNG NGHIỆP mà :(...làm sẵn 1 bài diễn văn chém gió thôi :botay:

damqhoang

Trứng gà
Tài liệu gì bạn? Tài liệu UART hay tài liệu MSP430. Chắc ý bạn nói là cách cắm dây để kết nối phải không? Cái phần UART trong kit launch pad hông có dính gì tới con MSP430G2553 hết, bạn có thể gỡ ra cũng xài được (tức là không nhất thiết phải-gỡ-ra-mới-xài-được nghen :D).

Cách nối dây: bạn xem cái đống 5 jumper liên tục (lúc xài cứ gỡ hết ra), thấy 2 chân cuối là RXD với TXD, bạn nối chân RX của PIC (RC7) với chân RXD trên launch pad, tương tự chân TX của PIC (RC6) với chân RXD.

Lưu ý là cách nối này đi ngược với lý thuyết =)) Đúng ra là nối RX với TX, TX với RX (lẽ tự nhiên là chân truyền của ông này nối chân nhận của bà kia và ngược lại), không hiểu sao kit launch pad lại thế này :|

P.s: viết 1 bên thôi cần gì phải qua diendanti.com post y chang thế bạn? :|
bạn ơi cho hỏi có phải là 2 chân: cuối và kế cuối nằm xéo nhau ở J3 không?

damqhoang

Trứng gà
Đây bạn, 2 cái RXD với TXD đấy.

thanks bạn,vậy là mình xác định đúng rồii, không biết có cần làm gì thêm không mà mình giao tiếp với arm nó hiểu vẫn truyền lên máy tính nhưng toàn là chữ YYYYY, mình dùng con mạch ft232 của Tm giao tiếp với arm thi vẫn xuất đúng kí tự. mình đã nối gnd 2 board arm và msp nhưng vẫn vậy. bạn biết chỉ mình với. thanks nhiều!!

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
thanks bạn,vậy là mình xác định đúng rồii, không biết có cần làm gì thêm không mà mình giao tiếp với arm nó hiểu vẫn truyền lên máy tính nhưng toàn là chữ YYYYY, mình dùng con mạch ft232 của Tm giao tiếp với arm thi vẫn xuất đúng kí tự. mình đã nối gnd 2 board arm và msp nhưng vẫn vậy. bạn biết chỉ mình với. thanks nhiều!!
Bạn truyền với tốc độ baud bao nhiêu vậy. LaunchPad mà lớn hơn 9600 thì dễ xảy ra hiện tượng đó đó :D