Tỉ lệ bột sắt và nước

uhphuc44

Trứng gà
tỉ lệ bột sắt với nước khi ngâm mạch bao nhiêu vậy anh em? mấy lần tui ngâm mà đều không tan hết đồng được (ban đầu quá trình xảy ra rất mạnh mẽ:D nhưng tới khi còn vài cm2 đồng cuối cùng thì phản ứng dường như dừng lại:gach và đồng bắt đầu lắng ngược trở lại board:(()

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Theo kinh nghiệm của mình thì bạn làm như sau nhé. Bỏ mạch vào thâu nhựa, sau đó để mạch vào, rắc đều bột sắt lên board, mặt có đồng, sau đó cho nước từ từ vào vừa đủ ngập board. Sau đó dùng kĩ xảo rung lắc thật nhiều. Thế là xong !!
Nếu có điều kiện nên dùng nước nóng.
Chúc bạn mong chóng hoàn thành sản phẩm, Rất mong gặp bạn trong ngày chấm mạch !!!! Chào thân ái !

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Cái vụ đồng lắng ngược trở lại board này chưa gặp bao giờ :5cool_sweat:

Kinh nghiệm khi ngâm là pha dung dịch khá đặc,nước ít thôi, úp mặt đồng xuống (vì trong dung dịch có nhiều cặn, bụi, ngửa mặt đồng lên thì cái cặn ấy nó bám lên đồng, không tan được), và kiên nhẫn lắc + chờ đợi.
Còn để ngửa mặt đồng lên rồi rắc bột sắt như vanthinhvt92 thì chưa thử bao giờ :1cool_byebye:

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
Còn để ngửa mặt đồng lên rồi rắc bột sắt như vanthinhvt92 thì chưa thử bao giờ :1cool_byebye:
Khi đổ lên mặt board như thế thì khi nước tới đầu bột sắt hòa tan vào nước làm nước nóng lên nhanh chóng quét qua mặt đồng và theo các điều kiện và phương trình hóa học thì phản ứng nó sẽ trở nên máu lửa hơn và mình rút ngắn được thời gian ngồi bên thâu nước độc.
:6cool_boss:

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
tỉ lệ bột sắt với nước khi ngâm mạch bao nhiêu vậy anh em? mấy lần tui ngâm mà đều không tan hết đồng được (ban đầu quá trình xảy ra rất mạnh mẽ:D nhưng tới khi còn vài cm2 đồng cuối cùng thì phản ứng dường như dừng lại:gach và đồng bắt đầu lắng ngược trở lại board:(()
Tỉ lệ chính xác thì ko chắc nhưng có một số điểm là:
+ Pha đặc, có thể dùng 2-3 gói pha ra, dùng xong đậy kín thì có thể dùng nhiều lần vẫn tốt
+ Nên mua một cây cọ sơn loại hơi to bản tí để quét liên tục lên mặt đồng lúc ngâm, ko cần lắc
Mình thường dùng 2 gói pha với chừng 1 chén nước, bình thường dùng cọ quét ngâm khoảng 5p là xong, nếu được mới pha nó còn nóng thì chưa tới 3p

cuong_lx

Gà con
Nếu bạn là dân điên tử và hay làm mạch thì tốt nhất nên chạy ra chợ Kim Biên vào các cửa hàng hoá chất mà mua hẳn 1kg thuốc sắt. (cứ nói mua FeCl3), giá 25-30kg. Xài tới khi già cũng chưa hết. :))
Pha càng đặc càng tốt. Khi mới pha dung dịch có màu nâu nâu. Một lát sau dung dich đen hoàn toàn do các thành phần chưa tan lắng xuống.
Sau khi pha xong. Bạn úp bo xuống dung dịch, sao cho bo nổi hoàn toàn lên trên dung dịch. Đợi đó 5-7p là xong, trong lúc đó đi làm chuyện khác. nghỉ ngơi tí chằng hạn.
Còn nếu gấp thì cứ pha với nước nóng. Bỏ bo vào rồi lắc qua lại. 3p là xong. ^^
Chúc bạn thành công!

uhphuc44

Trứng gà
em biết nguyên nhân sao rồi. tại mua bột sắt ngoài kế tiệm Ngọc:gach, về ngâm chẳng nhúc nhích gì, chỉ tan bậy bạ dc chut xíu. Trong khi mua chỗ khác về nó xôi xèo xèo, tỏa nhiệt ghê lắm. Nhân tiện cảnh báo cho anh em luôn:doc

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
em biết nguyên nhân sao rồi. tại mua bột sắt ngoài kế tiệm Ngọc:gach, về ngâm chẳng nhúc nhích gì, chỉ tan bậy bạ dc chut xíu. Trong khi mua chỗ khác về nó xôi xèo xèo, tỏa nhiệt ghê lắm. Nhân tiện cảnh báo cho anh em luôn:doc
Mình chưa xài gói bột nhỏ nhỏ bao giờ. Lúc mua là từ hồi thi C6 (cái mạch đầu tiên trong đời), mua 1kg giá cỡ 25~30k gì đó (cũng tiệm kế Ngọc đó), xài tới giờ làm biết mấy chục :2cool_sexy_girl: cái mạch rồi vẫn chưa thấy hết. Mà mình xài là phí lắm chứ không có ki bo tằn tiện đâu, pha lần cả thau mà. Khuyên các bạn nên mua cả ký về cho khỏe, lại rẻ nữa.
Còn sôi xèo xèo thì thấy ghê quá, lúc pha nó nổi bọt khí 1 tý chứ đâu mà sôi :2cool_burn_joss_stick: Lúc pha, muốn gìn giữ nòi giống thì đeo cái khẩu trang vào, né xa xa ra chứ ở đó mà hóng nhiệt :botay:

Còn về tác phong công nghiệp, ý thức cẩn thận thì mời các bạn search trên diễn đàn với từ khóa "Tính mạng và giống nòi".

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Kinh nghiệm của mình khi dùng bột sắt...Nếu mạch dùng cho C8,C9 thì mình pha khoảng 2/3 gói bột sắt vào khoảng 300ml nước SÔI
Ước chừng lượng nước thôi, nếu thấy nước đục đục màu nâu đất là OK...:gach nước sôi để tăng tốc độ phản ứng. Mặt board đặt phần đồng úp xuống mới mau ra, lắc đều trong khoảng 5-10p là sẽ ra hết.:6cool_boss:
Bạn nên chú ý là trước khi ngâm thì phần giấy còn sót lại phải chà ra hết, nếu để sót thì...(tự kiểm chứng:1cool_byebye:)
Mình nên kiếm 1 cái thố có nắp đậy và găng tay để an toàn hơn cho "tương lai con em chúng ta", và nếu mua thì nên mua đủ xài thôi vì khi mua nhiều để ngoài không khí không tốt, dính dơ sàn nhà là ví dụ điển hình mà mình bị (hên là trong góc khuất) :5cool_still_dreaming: