thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cho em hỏi một tí, hi!! em dự định chọn tần số các band là 60 Hz , 250 Hz, 1k Hz, 4 kHz, 16 kHz. cái này em tìm hiểu ở trên mạng, nhưng em không hiểu tại sao mình lại dựa vào đâu để chọn những tần số như vậy?
ở phần trên anh có ghi là phải đủ 3 loại : bass(khoảng 30 đến 300Hz), mid(1khz đến 5khz), treble(10 đến 10khz), có phải nó dựa vào đây không anh? em tìm hiểu tài liệu tiếng anh thì có 3 khái niệm là:
_low pass filter
_band pass filter
_high pass filter
vậy các tần số 60 Hz , 250 Hz, 1k Hz, 4 kHz, 16 kHz mà mình quy định cho từng band, nó nằm ở đâu vậy anh?, mạch equalizer nó sẽ điều chỉnh ở band pass filter hay tùy theo mỗi band. em nghe thầy nói tín hiệu ra sau khi điều chỉnh sẽ là tổng các tín hiệu ở mỗi band ( vẫn chưa hiểu lắm, hihi).
" mid" nghĩa là gì vậy anh, tiếng anh của em còn hơi kém, mong anh giải thích giùm em, hihi!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Nhìn vào ampli đi em. lo (low): tần số thất, mid(middle): tần số giữa, hi(high): tần số cao...a nghĩ người ta dựa vào thực nghiệm để phân các khoảng tần số trong 20 đến 20khz (nằm trong khoảng nghe đc). để chỉnh đủ cả bass, mid & treble nên mới có các con số 60 Hz , 250 Hz, 1k Hz, 4 kHz, 16 kHz. ở đây đa số người ta sẽ sử dụng band pass filter (vẫn có thể dùng low pass filter cho bass & high pass filter cho treble, nhưng mid thì dứt khoát phải là band pass filter).

nhìn vào đáp ứng của bộ lọc, khi một tín hiệu bất kì đi qua bộ lọc này thì tín hiệu ra chỉ còn khoảng tần số nằm trong khoảng f1 đến f2, các tần số còn lại bị loại bỏ.
- Tín hiệu ra sau khi điều chỉnh sẽ là tổng các tín hiệu ở mỗi band: tức là khi qua mỗi một bộ lọc như trên (tín hiệu vào các bộ lọc giống nhau nhé) thì mỗi bộ lọc chỉ cho qua 1 khoảng tần số từ f1 đến f2, vậy các tần số còn lại mất đi hết giờ làm sao??? mỗi bộ lọc có f1 & f2 riêng nên mình cần tổng hợp tần số của các bộ lọc lại với nhau (nôm na là các mạch lọc nối chung ngõ vào & chung ngõ ra) có nhiều cách để tổng hợp, không nhất thiết là nối chung ngõ ra

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hi, em hiểu rồi cám ơn anh! vậy 5 band là 5 cái cần gạt, nó như thế nào vậy anh, em chưa biết hình dạng nó ra sao nữa, trong cái mạch thì mỗi đầu ra của mỗi band nó có cái biến trở, vậy mình cứ chĩnh lụi mỗi cái,chừng nào nghe âm thanh trong trẽo thì dừng hả anh, hihi!!
_mấy cái số 60 Hz , 250 Hz, 1k Hz, 4 kHz, 16 kHz,là tần số nằm ở giữa f1 và f2 của mỗi band, theo như em dịch từ tài liệu tiếng anh ra, không biết đúng hong anh? hihi

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
"5 band là 5 cái cần gạt" hì...anh chưa hiểu e đang nói gì...chỉnh amly mà chỉnh lụi thì sao mà nghe đc e...chỉ cần có kiến thức cơ bản về âm thanh là chỉnh đc mà. 60 Hz , 250 Hz, 1k Hz, 4 kHz, 16 kHz là trung bình thôi, tức là (f1+f2)/2 chứ chẳng có mạch lọc nào lọc đc 1 tần số cả (phải là 1 dải tần số từ f1 đến f2), tại đáp ứng của bộ lọc bao giờ cũng có độ dốc

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
uhm!! vậy mà thầy em ghi vào vậy chắc là anh nói đúng rồi, tại ngõ ra của mỗi band có cái biến trở mà hihi!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
AUX là chữ viết tắt của auxilary là đầu vào tín hiệu từ đĩa CD, bây giờ mạch có tới 2 đầu vào là mic và aux, vậy là phải có tới 2 bộ khuếch đại song song cho từng đầu vào. mà mạch chỉ có 1 cái equlizer thì lỡ cắm cả 2 đầu vào cùng lúc thì nó lọc cái nào vậy anh???

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
có 1 công tắc chuyển kênh a & b, chỉ có 1 đầu vào duy nhất là a hoặc b, không có chuyện cả 2 tín hiệu vào cùng 1 lúc đc

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
tất nhiên là phải ở ngõ vào rồi...e chưa hiểu ý anh à...như thế này...ngõ vào mic & aux mỗi ngõ vào có 3 chân 1 mass, 1 left & 1 right, mass thì nối thẳng vào mạch luôn. như vậy 2 ngõ vào là hết 4 chân...cái công tắt mà anh nói nó sẽ có 4 chân đầu vào & 2 chân đầu ra. khi chưa nhấn công tắt thì đầu ra của công tắt sẽ nối với ngõ vào là mic chằng hạn (2 trong 4 chân vào của công tắt), khi nhấn công tắt thì đầu ra của công tắt sẽ nối với ngõ vào là aux.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
nhìn vào hình:

cái công tắt mà anh nói nó nằm bên phải cùng...có 6 chân nhô lên...e thấy chưa

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
uhm!! em thấy rùi, công tắc gì mà ngộ vậy anh, không giống mấy cái công tắc thường. sáng mai chủ nhật anh có lên CLB không, có gì gặp trực tiếp anh, em trao đổi dễ hơn, hihi!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
trong mạch equalizer dưới, đầu ra mỗi band có các điện trở 4.7k , 47k. để làm gì vậy anh? hi, hình hơi nhỏ tại em cũng gà chưa biết cách post hình lên, có gì anh copy về máy xem cho nó bự, kaka!!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái này là mạch lọc thông dải hồi tiếp nhiều vòng (nếu tính toán bằng lý thuyết thì hơi bị chua cay đóa...nó nằm trong phần mạch điện tử nâng cao). hình nhỏ quá mấy cái 4.7k , 47k chính xác gọi là biến trở (ra nhật tảo nói là volume), nhìn ko rõ nhưng mà theo a là nó dùng để chỉnh hệ số khuếch đại ở mỗi band, mua volume 4.7k, 47k không có đâu nhé! Thay bằng volume 5k & 50k

xuantruson

Trứng gà
Anh Hiếu cho em hỏi là với mạch tiền khuếch đại(pre-amp) ko dùng equalizer có phải là giống như cái loa vi tính mini ko chỉnh âm sắc đúng ko ạh ?

xuantruson

Trứng gà
Nếu như ngõ AUX và tape để trống, ko có số liệu thì em nên hiểu thế nào ạh ? Thực sự với cái mạch mới này, em mù toàn tập!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
các công thức thiết kế cái mạch lọc đó thì em đã kiếm được hết rồi, nhưng nguyên lý thì em chưa rõ. thấy anh nói có vẻ cái mạch này kinh qué. lỡ bảo vệ thầy hỏi gắt là đuối lun, hehe! mà yêu cầu đầu ra của mạch là cố định khỏi cần biến trở hả anh? hay cũng phải cần.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
loa vi tính mini ko chỉnh âm sắc, có thể dùng hoặc không dùng preamplifier (bỏ qua pre chỉ dùng phần khuếch đại thôi), thực ra đối với những dàn máy nghe nhạc (hiend) mạch pre người ta đã chỉnh tất cả các thông số linh kiện trong mạch để có đáp ứng tần số tốt nhất (người ta chỉ cho chỉnh volume to hoặc nhỏ thôi). ví dụ như mạch dưới:

"AUX và tape để trống, ko có số liệu thì em nên hiểu thế nào ạh" cái này a chưa hiểu ý em