thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
các công thức thiết kế cái mạch lọc đó thì em đã kiếm được hết rồi, nhưng nguyên lý thì em chưa rõ. thấy anh nói có vẻ cái mạch này kinh qué. lỡ bảo vệ thầy hỏi gắt là đuối lun, hehe! mà yêu cầu đầu ra của mạch là cố định khỏi cần biến trở hả anh? hay cũng phải cần.
Hic...không dùng biến trở thì sao gọi là equalizer hả e...ko có volume thì e lấy cái gì mà chỉnh...cái mạch đó e phải biết được công thức tính tần số cắt trên, tần số cắt dưới...còn chứng mình chắc thầy ko hỏi đâu

xuantruson

Trứng gà
[/URL][/IMG]

nếu ko có Tape và AUX thì em bỏ 2 nhánh kia ra có đúng ko ạh ? hay sao anh, nhờ a chỉ dùm em!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Ủa...thì nó là đầu vào mà...e thích chọn đầu vào nào thì gạt khóa qua đó thôi (MIC,TAPE OR AUX)...nhiều đầu vào thì tốt chứ sao đâu. e cứ cắm tất cả tín hiệu vào...nhưng chỉ có 1 tín hiệu duy nhất có thể vào đc mạch pre thôi, tùy thuộc vào vị trí khóa

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ai dza!! em rối chổ này rồi, phân tích lại yêu cầu:
1. Điện áp ngõ vào:
• Micro : 1mV
• Đầu vào tape :
• Đầu vào AUX : 100mV
2. Điện áp ra : 1.2V
3. Treble :
4. Bass :
5. Equalizer : 5 cần gạt

theo yêu cầu như vậy tín hiệu vào ở 2 đầu mic, aux. đi qua tầng khuếch đại (2 hoặc 3 tầng), thì khi qua tầng khuếch đại thì tín hiệu sẽ là 1.2V, rồi đổ vào equalizer, nếu mình chỉnh biến trở ở ngõ ra mỗi band, thì tín hiệu đầu ra đâu còn 1.2V. tại thầy em nói : nhớ là equalizer chỉ lọc chứ không có khuếch đại???. mà ở yêu cầu của đề tài ngõ ra của nó là 1.2V sau khi qua mạch equalizer, theo em nghĩ là vậy?? nhờ anh góp ý chỉnh giúp em? để em hình dung một cách chính xác.
_trong công thức thiết kế mạch lọc em tìm được có mội cái tần số trung bình àh. còn mấy cái tần số cắt nó không nhắc tới. sách điện tử nâng cao ở trường bách khoa có bán không anh, rồi nó có nói rõ về cái mạch lọc đó không?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
he he...e hỏi thầy Đinh Quốc Hùng, còn ko thì thầy Tạ Công Đức chỉ cho...ka ka...có thể a đã hiểu ý của thầy e...e hỏi thầy e thử là:
- thứ nhất: equalizer có dùng volume ko? (nhưng mà ko dùng volume thì sao gọi là equalizer).
- thứ hai: nếu không dùng volume để chỉnh hệ số khuếch đại của mỗi band, thì có phải volume đó dùng để chỉnh tần số trung tâm của mạch lọc? (cái này chắc đúng, vì mục đích chính của cái volume trong mỗi band là thía mà, a quên chưa nói với e cái này).
- thứ ba: coi kỹ lại thì cái của e có tới 3 ngõ vào lận đó...(hì...tìm cái công tắc khác thôi e).

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ak!! sao tới 3 ngõ vào lận anh, em không hiểu, thấy chỉ có MIC , AUX thui, đâu có table đâu!!
_ chắc là chỉnh tần số trung tâm đó anh. vậy sẽ có 1 trong các con điện trở trước con opamp là biến trở phải không anh? nếu vậy thì cái này cũng dễ, nhìn vào công thức là biết liền!
_hic, em có quen các thầy ở trường bách khoa đâu mừ dám hỏi!!
_còn cái công tắc chuyển mạch khi nào vẽ mạch thì tính, bây giờ lo kiếm công thức rồi thiết kế tính toán, gửi cái sơ đồ mạch cho thầy nữa, hic!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
chứ sao em nói có cái đầu vào tape nữa...thôi..làm đi e, tìm hiểu chừng đó là đủ rồi...bắt tay vào làm phần cứng đi

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ek.ek!! ghi như vậy, đâu có ghi số liệu đâu anh, hihi!! cám ơn anh nhiều, giờ hình dung được một cách chính xác rồi. khi làm phần cứng có vấn đề gì nhờ anh trợ giúp, hihi, nhất là đi mua linh kiện!!

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Ui da! TOT với T5 đâu hết rồi...sao cứ để một mình mình chém gió thía này...
Tình hình là không theo dõi kĩ từ đầu :). Vô comment làm loãng chủ đề nữa.
Hôm nào nếu được Hiếu "vác" cái đống này lên hoặc tài liệu hình ảnh cũng được lên giới thiệu 1 buổi về cái này cho C4 đi :)

xuantruson

Trứng gà
loa vi tính mini ko chỉnh âm sắc, có thể dùng hoặc không dùng preamplifier (bỏ qua pre chỉ dùng phần khuếch đại thôi), thực ra đối với những dàn máy nghe nhạc (hiend) mạch pre người ta đã chỉnh tất cả các thông số linh kiện trong mạch để có đáp ứng tần số tốt nhất (người ta chỉ cho chỉnh volume to hoặc nhỏ thôi). ví dụ như mạch dưới:

"AUX và tape để trống, ko có số liệu thì em nên hiểu thế nào ạh" cái này a chưa hiểu ý em
cái này em hiểu rồi, cảm ơn anh!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Éc...thôi thôi, ko chơi...lên chém gió bậy bạ rồi bà con quăng lựa đạn nữa...

hoangtusanco_vaa

Trứng gà
Anh cho e hỏi
Mạch tiền khuếch đại mà đầu vào 2mV,đầu ra 1V thì phải cần 2 tầng(tầng 1:lọc tín hiệu,điều chỉnh bass treble & tầng 2:khuếch đại tín hiệu)hay phải cần 3 tầng,trong đó có 2 tầng khuếch đại tín hiệu.?????????
Vì theo em biết là tầng lọc tín hiệu không khuếch đại tín hiệu???

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
hệ số khuếch đại là 500 lần...bởi vậy qua 1 tầng khuếch đại là chưa đủ (Opamp có hệ số khuếch đại giới hạn) nên cần tới 2 tầng khuếch đại...như trong amply karaoke cũng vậy...tín hiệu đầu vào không những qua 2 tầng khuếch đại (khuếch đại tại board music & khuếch đại trên board master) mà nó còn qua 2 tới 2 tầng lọc lận. thông thường thì người ta làm khuếch đại & lọc trên cùng 1 board cho gọn

xuantruson

Trứng gà
[/URL][/IMG]

nếu ko có Tape và AUX thì em bỏ 2 nhánh kia ra có đúng ko ạh ? hay sao anh, nhờ a chỉ dùm em!
anh Hiếu cho em hỏi là: Nếu như ko có ngõ AUX và tape thì khi tính đội lợi rồi, thì ta nên chia cho các tầng như thế nào ạh ?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
anh Hiếu cho em hỏi là: Nếu như ko có ngõ AUX và tape thì khi tính đội lợi rồi, thì ta nên chia cho các tầng như thế nào ạh ?
Sao e hỏi nhiều câu a cũng phải gãi đầu vậy nè...thực sự là a không hiểu e đang muốn hỏi gì nữa???

xuantruson

Trứng gà
hì hì! chắc em cũng chưa hiểu. Nghĩa là thế này anh ạh! dựa vào các số liệu ban đầu, cụ thể là Mic: 1,1 mV, Tape: ko có, AUX: ko có, điện áp ngõ ra: 1 V. Ta đi tính độ lợi toàn mạch. Do chỉ có 1 ngõ vào nên độ lợi toàn mạch sẽ là Av1: 1000/1,1 = 909 lân. Sau đó ta cần phải chia độ lợi qua các tầng, mà em thì ko biết cách chia như thế nào, anh hiểu vấn đề em hỏi chưa ạh ?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
như anh đã nói ở trên (a có nói rồi mà)...tức là ở đây ta có 2 tầng khuếch đại & cách chia tầng khuếch đại như thế nào cũng đc cả. nhưng để làm giảm hệ số nhiễu (NF) thì tầng đầu tiên bao giờ hệ số khuếch đại cũng là lớn nhất...ví dụ: Av=900 thì tần đầu tiên em cho Av1=200 chẳng hạn (phụ thuộc vào tùy loại Opamp, tránh rơi vào vùng bão hòa nhé), tầng sau là Av2=45...vậy Av=200*45=900.