thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em mới nghỉ ra tín hiệu bị méo dạng có thể là do tần số trung tâm. dùng biến trở điều chỉnh tần số trung tâm có thể giảm méo dạng được không anh?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
em mới nghỉ ra tín hiệu bị méo dạng có thể là do tần số trung tâm. dùng biến trở điều chỉnh tần số trung tâm có thể giảm méo dạng được không anh?
Giảm méo để làm gì nhỉ??? a chưa hiểu mạch e thiết kế nó ntn...tại sao e lại có ý nghĩ đưa tín hiệu sin vào đầu vào? e mong đợi là tín hiệu ra sẽ là sin? phải vậy ko?

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
tín hiệu âm thanh thì em chưa dám thử vì chắc rằng mạch của em khó mà đảm bảo tín hiệu âm thanh đưa được ra loa là tốt. vì lần đầu làm mạch khuếch đại, cho nên em chỉ giới hạn dùng tín hiệu đầu vào là sin thôi. nên em muốn tín hiệu đầu ra giảm méo khi qua bộ lọc , biên độ suy giảm vừa.để nó cũng có hình dạng gần sin, vì khi qua bộ lọc là biên độ và pha bị ảnh hưởng nhiều, nên méo dạng là không tránh khỏi

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
ở đây e đưa tín hiệu sin vào là ko khái quát, bởi bị thức chất ở miền tần số tín hiệu sin chỉ là 1 vạch phổ duy nhất...trong khi mạch lọc của e là xử lý cả dãi tần số

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ờ he! đúng òi, vậy bây giờ làm sao mình biết được lọc của mình tốt. cách làm mạch thật òi cho truyền tín hiệu âm thanh, òi qua loa để nghe bằng tai ,cách này khả thi, sai thì làm mạch lại không thành vấn đề mà vấn đề ở đây là thời gian, bảo vệ đồ án sợ là không kịp. mô phỏng nhìn dạng đồ thị của 5 band của nó có được không anh.
em chưa làm mạch in, mới thử trên testboard phần khuếch đại thôi, còn bộ lọc em thử trên multisim, vì phần mềm này để thiết kế là gần như thực tế sai lệch không bao nhiêu, hum bữa em hiểu nhầm cái tầng chuẩn hóa đô lợi gì đó. tóm lại cuối cùng sơ đồ mạch em làm như sau :

2 tầng khuếch đại song song(MIC, AUX) ---> tầng đệm ( cách ly tổng trở) ---> bộ lọc 5 band ---> tầng khuếch đại công suất ---> loa

vì thầy không cho em dùng opamp để khuếch đại nên em phải dùng BJT mới dùng 2 bộ khuếch đại song song, do đó cũng không cần tới công tắc chuyển mạch. vì cắm tín hiệu vào đầu nào thì đầu kia không có tín hiệu xem như hở mạch. miễn là đừng cắm 2 đầu cùng một lúc.

khuếch đại công suất là phải mượn anh Hiếu rồi, hehe! dùng đầu AUX lấy tín hiệu âm thanh chắc được phải hong anh, tại nó khuếch đại có 12 lần thôi, tín hiệu hiệu vào 100mV tín hiệu ra 1.2V, chắc không cháy loa với cái mạch công suất đâu he, hihi

hay tuần sau em tranh thủ viết bài báo cáo xong sớm, dành thời gian làm mạch rồi có gì hẹn anh Hiếu bữa nào rãnh sang chổ anh thử luôn coi như thế nào, được không anh?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hì...a cũng đang bận làm đồ án & nhiều công việc khác. nếu e muốn thì a sẵn sàng cho mượn, a sẽ hướng dẫn cách lắp...còn hướng dẫn e làm thì a pó tay rồi...a còn nhiều việc phải làm lắm

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hì, đồ án môn học của em mà sao bắt anh làm phụ được, rồi em lên bảo vệ thầy hỏi biết đâu mà trả lời, có làm mới phát hiện nhiều cái chứ, hihi. mượn được cái mạch công suất của anh là mừng òi...hehe chỉ sợ lắp vào sẵn sàng cắm điện, nó bốc khói thì toi, keke!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
ở cái mạch equalizer nó ghi -12db --- 0 --- +12db nghĩa là sao anh Hiếu. em hình dung nó là độ tăng giảm tín hiệu, mà cũng chưa rõ là tăng giảm như thế nào nữa, cái biến trở ở ngõ ra mỗi band nó đâu có làm nhiệm vụ này?. em coi một số tài liệu có nói đến độ suy hao của mạch equalizer, mà chẳng hiểu nó là cái gì nữa, chắc anh hiếu rành mấy cái này lắm, hihi, nhờ anh giải thích giúp em.

xuantruson

Trứng gà
anh cho e hỏi là, đầu vào tín hiệu mic thì để nhận ta dùng linh kiện gì để nhận ah ?

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
anh Hiếu có Schematic bộ nguồn đôi 15V hem, Share cho em với, hihi, em làm biếng vẽ ra qué. mắc công lại vẽ sai mất thời gian nữa, em đang cần gấp nữa! anh hiếu có share giúp em, em cám ơn anh, hihi

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Khỏi cần Schematic gì hết. e ra tiệm AN sát cao ốc nguyễn kim. mua "board nguồn 2 tụ" về. nếu mua PCB không thì khoảng 8k, còn mua board đã hàn linh kiện thì khoảng vài chục k.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hic! em kiếm cái biến áp cách ly đầu ra 24-0-24 không có, chỉ thấy 12-0-12, 15-0-15, vì em định làm nguồn đôi -18V, +18V, dùng 2 con 7818 và 7918, anh hiếu biết chổ nào bán nhiều loại biến áp cách ly hong chỉ cho em với, hoặc anh hiếu có bộ nguồn đôi nào áp -15, +15, dòng lớn, cho em mượn sài tạm qua ngày bảo vệ em gửi lại cho anh !

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
chiều nay em mới mua cái board mạch lun, hết 48k, đem về coi thử nó ghi nguồn ra -15, +15 mà nó dùng con 7812 và 7912,bó tay luôn! còn nguồn AC thì đề AC 15V, nó chừa ra 3 cái lỗ ( cái này chắc là dùng biến áp cách ly thì phải) chẳng biết cái nào là đất nữa. anh hiếu từng mua cái boar này chưa?

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
mặt trên
3 SỢI DÂY NẰM BÊN TRÁI PHÍA DƯỚI LÀ NGUỒN VÀO 15V AC, CÒN 3 SỢI NẰM PHÍA TRÊN LÀ NGUỒN ĐỐI.
MẶT DƯỚI
EM NHÌN ĐƯỜNG ĐỒNG THÌ BIẾT ĐƯỜNG ĐẤT,NHƯNG CẮM VÀO THÌ CHẲNG THẤY HOẠT ĐỘNG GÌ HẾT, CON LED BÁO NGUỒN CHẲNG THẤY SÁNG GÌ HẾT
AH! ANH HIẾU CHO EM MƯỢN CÁI MẠCH CÔNG SUẤT ĐỂ EM TEST CÁI MẠCH CỦA EM, BỮA NÀO ANH RÃNH EM CHẠY QUA NHÀ ANH LẤY LUÔN, CÀNG SỚM CÀNG TỐT, HEHE!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hì...3 sợi dây gần cầu diode màu đen là đầu vào nguồn AC đối xứng 15 0 15, cứ gắn 0 ở giữa... đầu ra gần 2 con 78 í. gắn vào chạy ngay à...còn cái cầu Diode màu trắng là nguồn cho mạch công suất...cái này cần dùng biến áp khủng một tí, biến áp a để nhà bạn rồi, để bữa nào a qua lấy. e mua thêm 2 cái tụ 10000uf 63V gắn vào chỗ còn trống trên board đi. làm cái này nhớ cẩn thận nha e. chiều thứ 7 e lên phóng 302B2 lấy board & biến áp nhé. nhớ đem theo board này để a hướng dẫn cách đấu

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hic. em cắm dây thử rồi đó anh, lúc đầu mua về nó thiếu con led báo nguồn, em hàn vào rồi. xong em cắm điện thử chẳng thấy nó sáng, kiểm tra con led mắc đúng không bị hư, sau đó em đo đầu ra của nguồn đôi chẳng thấy gì hết hay cái mạch này có vấn đề ?? nghi toi luôn 50k quá, hic

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
sao lại tiêu...chắc chắn là chạy đc, tại mạch này a có làm rồi...e kiểm tra kỹ lại xem.