thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Nó chừa lỗ để có thể gắn được nhiều loại tụ khác nhau thôi. E mua loại thường thôi, FUSENG thì khoảng 20k/1 tụ. Khi nào gặp a sẽ nói rõ hơn là e cần chú ý những gì...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
uhm! em cám ơn anh, hehe! àh cho em hỏi cái MIC của headfone cắm vào tets mạch được không anh, so với cái MIC của âm ly, cái nào được hơn?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hai loại MIC này về nguyên tắc hoạt động hoàn toàn khác nhau e à...Cái MIC của headphone thì dễ làm hơn nhưng chất lượng thì phải thua MIC karaoke rồi

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
uhm! nhưng em có hiểu sơ về MIC, trở kháng của nó có ảnh hưởng nhiều về chất lượng tín hiệu, trở kháng của MIC mà lớn hơn trở kháng vào của mạch là âm thanh bị nhiễu nghe không được gì hết. em đang băn khoan nên dùng cái micro karaoke để thử hay dùng cái mic của headfone. nếu dùng cái MIC của headfone thì ra mua cái jack cái dể làm, còn thèng MIc karaoke thì phải mua cái jack cái to đùng, mừ sợ nó có nhiễu không nữa, nghe mấy thèng bạn em nói nó hay nhiễu.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
uhm! nhưng em có hiểu sơ về MIC, trở kháng của nó có ảnh hưởng nhiều về chất lượng tín hiệu, trở kháng của MIC mà lớn hơn trở kháng vào của mạch là âm thanh bị nhiễu nghe không được gì hết. em đang băn khoan nên dùng cái micro karaoke để thử hay dùng cái mic của headfone. nếu dùng cái MIC của headfone thì ra mua cái jack cái dể làm, còn thèng MIc karaoke thì phải mua cái jack cái to đùng, mừ sợ nó có nhiễu không nữa, nghe mấy thèng bạn em nói nó hay nhiễu.
Ko đơn giản như e nghĩ đâu e à...e cứ tự nghiên cứu đi, mấy cái này người ta có nói trên mạng hết. Tự nghiên cứu là chính...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hehe, cái mạch của anh hiếu đưa đã ghê! nó khuếch đại công suất bao nhiêu vậy anh, anh có cái schematic hem share cho em với, hehe!
àh mà cho em hỏi anh quét cái lớp gì lên mặt đồng mà thấy đã vậy nhỉ, em nghỉ không phải là nhựa thông pha xăng rùi ?

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hì, cám ơn anh hiếu, mà em sử dụng nhựa thông pha xăng không thấy giống vậy, vì khi quét lên nó dày hơn. hay em pha đặc quá nhỉ ?

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hôm qua mới test mạch chạy tốt ghê, hum nai em kiểm tra cái tầng EQ, thấy chẳng có gì hết, rồi lắp lại cho chạy nhạc, thấy con TDA nó nóng quá trời, cái miếng tản nhiệt nóng nữa, ngó lại chưa cắm loa. kiểu nài chắc nó hư rồi phải không anh, mua con này hết bao nhiêu vậy anh hiếu, hic!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
e test lại thử xem, bỏ phần eq ra chỉ test phần công suất thôi...xem còn chạy ok ko? còn con TDA nó nóng là chuyện bình thường

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
lúc cái tầng EQ không hoạt động, em mới tháo bỏ ra luôn. xong em gắn đầu AUX lại cho chạy nhạc, nhưng bên tầng AUX cái nguồn +-12V nó bị lỏng dây mass nên cháy con opamp đệm, em mới tháo gắn con mới rồi sửa lại dây. sau đó em lại thử lần nữa, cắm loa vào nó ồ lên nghe kinh khủng lắm, rồi em ngắt loa, xong cỡ 1 phút thấy con TAD nó nóng mà rờ vào tản nhiệt phải giật cả tay luôn. sau đó em rút hết nguồn, một hồi sau nó mới ngụi. chứ chưa ngụi liền