Giấy in mạch

bigboy061293

Thành Viên PIF
mấy anh cho em hỏi, giấy in mạch là loại giấy gì, mua ở đâu, giá ra sao và có thể mua về để in tại nhà được hông mấy anh ? :)

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
phổ biến là giấy thuốc,có thể tự in tại nhà.còn nhìu loại nữa.
mua ở đâu thì ko bít nữa,chạy ra tiệm in lam sơn hỏi người ta thử người ta có bán lại ko

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu dùng máy in tại nhà, thì em nên dùng giấy lưng đề can (tức là phần còn lại của cái đề can sau khi đã bóc đi, còn lại miếng giấy vàng vàng - đó là đồ bỏ đối với người ta, nhưng dùng để in mạch thì cực rẻ và dễ ủi)

Ra các tiệm làm đề can mua kí :)), có các bạn từng làm giấy này rồi, nhiều kinh nghiệm, chờ các bạn ấy vào bàn luận tiếp.

Còn nếu đi in ở Lam Sơn thì kêu người ta in giấy thuốc, còn nếu nhà em có điều kiện thì mua giấy thuốc về in luôn cho VIP :D

Aprsunshine

Trứng gà
chỉ có giấy là dặc biệt thôi đúng ko chị ? Mực thì vẫn bình thường ạ ?

Mình thì hay lấy các loại giấy có mặt bóng bóng để in (ví dụ như giấy lịch, giấy tạp chí...).
Máy in thì là máy in Lazer. Còn các máy in phun và in kim theo như mình đã thử là không được.
Mực in thì bình thường :)

josdoaitran

Trứng gà
Các bạn nhớ mang ra chỗ in mà không phải tiệm Lam Sơn nhớ kêu họ in giấy bóng nhưng mà in laser nhé!

Chứ in phun hay in kim thì coi như toi đó! vì khi ủi! càng ủi càng nóng thì mực máy i phun càng dính vào giấy in chứ ko ăn vào board!
in giấy thì dùng giấy decal hoặc in bằng giấy ảnh cho VIP!

IceSandwich

Thành Viên PIF
Khi trình độ ủi đã cao thì mình thấy giấy nào cũng chơi hết :), cả giấy A4 ủi được mà :). Quan trọng là bạn có được cái mạch để làm việc mình muốn thôi :)

Chính xác thì giấy thuốc là giấy gì, nhà mình ở xa, mỗi lần muốn làm mạch thì phải lếch lên trường ra Lam Sơn, nhiều khi vẽ sai lỡ in rồi nên ủi luôn rồi sửa lên trên mạch.
Có bạn nào có thể điều tra tên chính xác của giấy thuốc này ngoài thị trường không ?

billnee

Trứng gà
Kinh nghiệm : mỗi lần đi Lam Sơn mình mua chục tờ giấy thuốc ! file layout mình chuyển sang file pdf dùng phần mềm http://cdn01.foxitsoftware.com/pub/foxit/phantomPDF/desktop/win/5.x/5.0/enu/FoxitPhantomPDF503_Standard_enu_Setup.msi để convert ! để convert bạn nháy vào chức năng in trong orcad chọn foxit phantompdf , chọn in đen trắng nó tự động xuất file pdf. mang file đó ra hiệu photo gần nhà in bình thường !nhớ chọn hiệu in có chất lượng tốt nha !

IceSandwich

Thành Viên PIF
Chính xác thì giấy thuốc là giấy gì, nhà mình ở xa, mỗi lần muốn làm mạch thì phải lếch lên trường ra Lam Sơn, nhiều khi vẽ sai lỡ in rồi nên ủi luôn rồi sửa lên trên mạch.
Có bạn nào có thể điều tra tên chính xác của giấy thuốc này ngoài thị trường không ?
Thực chất của việc ủi là chuyển phần mực trên giấy sang board đồng. Giấy thuốc theo mình quan sát không khác giấy thường là mấy, khác ở chỗ nó dày hơn, bóng hơn, ngửi thử thì có mùi gì đó khác giấy thường :), chủ yếu là để mực không thấm nhiều vào giấy, mực chỉ khô lại trên bề mặt. Khi ủi thì do nóng, mực chảy ra bám vào board.

Bạn có thể dùng giấy màu (phần mặt bóng), giấy lịch treo tường(loại lớn), tất cả những cái gì bóng bóng là được.

Tại sao in ở Lam Sơn tốt hơn:
+ Có sẵn giấy thuốc (1 trong số các loại giấy có thể dùng để ủi)
+ Có sẵn Orcad (nếu chưa chuyển file max sang pdf)
+ Vì là in cho ủi mạch nên lượng mực in trên giấy cũng đủ dùng, nếu bạn đi in ở tiệm thông thường người ta thường cho in lợt để tiết kiệm, mà in như thế thì ủi cũng như không.
+ Nếu mà cầm tờ giấy màu hay đề can ra tiệm in khác thì dễ gì họ chịu in cho mình (checked).
+ Làm việc khá chuyên nghiệp, nhanh, gọn, lẹ, không dài dòng :)

Nếu có điều kiện bạn có thể in tại nhà, cứ dùng loại giấy mặt bóng là được (ủi bằng giấy đề can ra mạch rất đẹp, ủi mau, lẹ), nhưng nhớ là phải in bằng máy laser, vì nếu in bằng máy in phun thì mực sẽ bị chảy tè le ra giấy do không bám được.

Cuối cùng là kĩ thuật ủi, làm nhiều sẽ có kinh nghiệm :), "trăm hay không bằng tay quen" :)