Chuyển file max sang pdf

light

Thành Viên PIF
anh chị cho e hỏi làm sao để chuyển file max sang pdf để in, mấy bữa in ở lam sơn thì khỏe rồi, giờ về nhà oải quá, '+_+,

light

Thành Viên PIF
nhà em không có máy in mới khổ, mấy ngày nay chạy đi in, hư hết mấy tờ rồi mà chưa in được, hic, chán quá, không có mạch làm rồi, huhu

vậy bạn cần cài một phần mềm máy in ảo rùi in thui , muốn kiểm tra đúng ko thì cứ để view 100% rùi dùng thước đo lại trước khi đem in :) (cái này cho chắc ):D

nguyentambi

Thành Viên PIF
Vào option -> color
Trừ lớp mình cần ra (thường là Bottom) thì các lớp khác bạn bôi đen rồi bấm phím " - " (dấu trừ). Xong rồi cho in nhớ chọn Black&White với keep drill hole là ok.

hellcat

Trứng gà
Mình bị lỗi in với máy in ảo bullzip, dopdf hay adobe pro extended, foxit extended đều bị cái lỗi khoảng cách chân mấy linh kiện nhiều chân như header 8 chân, chân đế IC bị co lại.
Đã thử in = 2 cách Option>>>Post processing>>>Bot>>> preview>>> print/plot chỉnh drill hole, force black white, scale 1 to 1 đầy đủ và cách Color>>> tắt hết các lớp ko in cũng đều bị.
Hôm trước chuyển sang pdf ở nhà + edit pdf lại đem đi in ko để ý hư hết 1 cái mạch. Đem ra Lam Sơn in lại nhờ chỉnh dùm thì họ làm tốt ko bị lệch chân nữa.
Mấy hôm nay đi in lam sơn căng mắt ra địa màn hình + tay thì thấy nhân viên ở đó cũng in ra pdf trước = adobe pro xong rồi edit, in trong Layout = cách invisible mấy lớp ko in. Về nhà bắt chước lại nhưng vẫn bị cái lỗi lệch chân này hoài

bigboy061293

Thành Viên PIF
Mình bị lỗi in với máy in ảo bullzip, dopdf hay adobe pro extended, foxit extended đều bị cái lỗi khoảng cách chân mấy linh kiện nhiều chân như header 8 chân, chân đế IC bị co lại.
Đã thử in = 2 cách Option>>>Post processing>>>Bot>>> preview>>> print/plot chỉnh drill hole, force black white, scale 1 to 1 đầy đủ và cách Color>>> tắt hết các lớp ko in cũng đều bị.
Hôm trước chuyển sang pdf ở nhà + edit pdf lại đem đi in ko để ý hư hết 1 cái mạch. Đem ra Lam Sơn in lại nhờ chỉnh dùm thì họ làm tốt ko bị lệch chân nữa.
Mấy hôm nay đi in lam sơn căng mắt ra địa màn hình + tay thì thấy nhân viên ở đó cũng in ra pdf trước = adobe pro xong rồi edit, in trong Layout = cách invisible mấy lớp ko in. Về nhà bắt chước lại nhưng vẫn bị cái lỗi lệch chân này hoài
mình đang xài dopdf và vẫn in ngon lành, bình thường (vì ở nhà thường chuyển qua pdf sẵn rồi ra ngoài cho họ in thôi). mình làm như vầy: options -> color, chọn cho nó ẩn hết tất cả các lớp bằng cách kéo chuột chọn 1 lượt rồi nhấn dấu trừ ( - ), sau đó chọn những lớp mà mình muốn in (thường là lớp bottom) rồi chỉnh cho lớp đó thành màu đen, giờ thì mình tắt chổ chọn màu đi -> ra ngoài thấy 1 màu đen thùi lùi là được, giờ nhấn Ctrl + p, chọn để lổ khoang hở (keep the drill hole opened hay gì đó :D ) -> print -> chọn máy in ảo (dopdf) muốn in. Sau đó thì xuất ra được 1 file pdf. Từ file pdf này muốn in ra ngoài thật thì cần lưu ý là chổ page scaling (hoặc có những mục tương tự vậy tùy vào máy in) , chọn là none (tức là có sau in vậy chứ không co hay giãn gì cả)

hồi trước cũng bị cái lỗi co linh kiện, cũng đau đầu nhưng mò từ từ mới ra được chổ này :D. Bạn chú ý là khi đem file pdf này đi in, nhớ nhắc người in chỉnh như vậy vì có nhiều chổ họ cũng không để ý :D (ví dụ như chổ ngay ở cổng 2 :D )

Có 1 điều đặc biệt thú vị là máy mình đang xài chương trình đọc pdf adobe reader, laptop màn hình 14 inch, để độ phân giải là 1366x768 thì khi chọn zoom 100% trong adobe reader thì kích thước linh kiện hiện lên trong file pdf trên màn hình bằng đúng kích thước thật của nó ngoài đời thiệt :D
Có chút mẹo nho nhỏ, hy vọng chia sẻ được với mọi người :1cool_byebye:

hnaoab

Gà mẹ
xài tinypdf và chọn Page Scaling là None giống bạn ở trên là ok, ko bị co giãn dì đâu ^^

hnaoab

Gà mẹ
nhà em không có máy in mới khổ, mấy ngày nay chạy đi in, hư hết mấy tờ rồi mà chưa in được, hic, chán quá, không có mạch làm rồi, huhu
nghe tội quá vậy bạn, nếu cực quá thì mai, thứ 5, qua nhà mình hỗ trợ làm cho, cũng ko mất nhiều tg đâu ^^, sđt: 0977199651