Đề tài Tốt nghiệp khóa C6

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Tóm tắt đề tài tốt nghiệp khóa C6:
<Các bạn C5 chưa tốt nghiệp làm chung đợt này với C6>

(dự kiến có nhiều courses cho các Thành viên chính thức từ C5, C6 trong thời gian tới - kéo dài từ trong hè đến vào năm học, do đó các bạn "tốt nghiệp" không đúng đợt này sẽ bỏ lỡ một số chương trình thú vị)

1. Mục tiêu: tổng hợp và đúc kết "tinh hoa" của khóa học. Thực hành và rèn luyện kĩ năng code C (với PIC) và C#.

2. Đề tài: phải thỏa mãn tất cả các yếu tố sau đây:

- Xuất hiện ít nhất 1 loại cảm biến (sensor) trong đề tài, cảm biến này phải có tín hiệu output là digital (không phải cảm biến Analog. Cảm biến analog là loại cần phải đọc tín hiệu bằng bộ ADC. Cảm biến Digital sẽ giao tiếp với Vi điều khiển thông qua 1 chuẩn giao tiếp nào đó, ví dụ I2C, SPI, Uart, 1-wire,...). Mục đích là để các em học cách xài các chuẩn giao tiếp và biết cách xử lý cảm biến.

- Phải có 1 GUI C#, có thể dùng để vẽ đồ thị, gửi tín hiệu điều khiển, đọc dữ liệu PIC gửi lên,...

- Kết hợp với 1 số module đã học, đã làm, hoặc tự tìm hiểu thêm để tạo thành 1 GAME. (đề tài tốt nghiệp có tên là PIC & GAME).

- Màn hình Game có thể chọn hiển thị trên GUI (trên máy tính), hoặc hiển thị ở hardware (giả sử như LCD, led matrix,...)
Tương tự, các thiết bị / nút nhấn,... để điều khiển game có thể là hardware (nút nhấn, biến trở, cảm biến,...) được PIC xử lý rồi gửi lên GUI, hoặc là các buttons, slide, keyboards,... được GUI đọc, xử lý rồi gửi xuống PIC... Nói chung là các bạn tự do sáng tạo, miễn là chơi game được.

- Game phải có tương tác với người sử dụng.

3. Yêu cầu:
- Thời gian thực hiện: 2 tuần. Tức là ngày Chủ nhật, 29/07 các em sẽ báo cáo tốt nghiệp dưới sự chặt chém trong hòa bình của các anh chị :)

4. Sau khi báo cáo:
- Kết nạp Thành Viên Chính Thức cho các bạn báo cáo tốt nghiệp thành công.
(thành công có nghĩa là em đã cố gắng để thực hiện đề tài này, lỡ như nó chạy chưa hoàn hảo, chưa đúng ý đồ của mình cũng không sao, các anh chị oánh giá dựa trên quá trình các em đã nỗ lực học hỏi để thực hiện đề tài)

- Tiếp tục tham gia các khóa nâng cao và học tiếp những gì chưa học (chỉ dành cho những bạn được kết nạp TVCT nhé :))

5. Phần thưởng:
Sẽ có phần thưởng hấp dẫn dành cho đề tài xuất sắc nhất.

TÀI LIỆU THAM KHẢO
--------------------------
C#
1. Tutorial C# Basic: để ôn lại và tham khảo project của các bạn C5
http://www.payitforward.edu.vn/forum/forums/76/

2. Tutorial C# Advance: có thể tìm ý tưởng và ứng dụng (có thể thôi nhá :D)
http://www.payitforward.edu.vn/forum/forums/77/

---------------------------
I2C
3. Tự học phần chuẩn giao tiếp I2C theo các clip bài giảng đã có. Có thể dùng I2C để giao tiếp với các cảm biến hoặc các IC chức năng có hỗ trợ I2C (ví dụ IC DS1307, cảm biến nhiệt độ, accelerometer,...)
Bài giảng I2C:
http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/tutorials/hitech-pic/bai-6-i2c/
Chuẩn bị bài I2C:
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/15/

-------------------------
SENSORS
4. Nếu bạn nào dự định làm accelerometer có thể tham khảo bài viết này:
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/41/

Có thể sử dụng module MMA8452 của Thiên Minh (giao tiếp I2C)
http://www.tme.vn/Product.aspx?id=1315#page=pro_info
Trong trường hợp tự tin về khả năng hàn của mình thì có thể mua sensor rồi về tự làm board :D

5. Nếu bạn nào định làm cảm biến nhiệt độ giao tiếp 1-wire DS18B20 có thể tham khảo bài này:
http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/79/
(tuy nhiên không khuyến khích lắm vì có source rồi :) )

6. Nếu muốn dùng cảm biến nhiệt độ của TI TMP10x (giao tiếp I2C) có thể tham khảo bài này (code với chip MSP430, tuy nhiên nó vẫn là code C nên các bạn có thể hiểu được phương thức giao tiếp, xử lý dữ liệu của nó và ứng dụng sang con PIC này)
http://www.diendanti.com/showthread.php?111-MSP430-TUT-7.-I2C-Ứng-dụng-với-DS1307-và-Cảm-biến-nhiệt-TMP100

7. Có thể tham khảo các loại cảm biến có bán ở VN (hoặc xin được samples từ TI) để chọn đề tài.
Ví dụ xem ở Thiên Minh (không phải mình PR cho nó, chỉ có điều là nó có update danh sách linh kiện trên web nên dễ coi). Lên đó xem mục "sensor" coi nó bán cái gì.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Ví dụ về đề tài để cho các bạn không đi học hôm nay tưởng tượng được vấn đề:
(gợi ý thôi nhá, để hình dung vấn đề, còn các bạn thỏa sức sáng tạo)

1. Trò chơi con rắn hiển thị trên màn hình máy tính (thực hiện = GUI C#). Điều khiển bằng cảm biến gia tốc góc (accelerometer), người chơi sẽ lắc, quay, xoay cảm biến để điều khiển con rắn chạy theo hướng nào. PIC đọc tín hiệu của accelero và tính toán sao đó để tính ra góc nghiêng, hướng xoay,... rồi gửi dữ liệu này về máy tính. GUI nhận dữ liệu này về để di chuyển con rắn.

2. Vẫn chơi con rắn trên nhưng hiển thị trên các module Led Matrix (1 module ko đủ xài thì làm 2, 3 cái,... hoặc tự ghép Led đơn lại thành Matrix). Có thể chơi = accelerometer như trên hoặc chơi bằng các buttons trên GUI, hoặc chơi bằng các phím trên keyboards máy tính.
(làm sao xài đủ GUI và sensor nhá :D)

Lưu ý: đề tài không giới hạn số lượng vi điều khiển sử dụng, bạn có thể dùng 2, 3 con PIC (nhưng nếu chỉ xài 1 con thì tốt hơn :D)

nguyentambi

Thành Viên PIF
Hình như đề tài C6 khủng hơn C5 thì phải :)) Cái này có cho mấy đứa C5 chưa làm đề tài tốt nghiệp làm ké như hồi lúc chị hứa ko???
(Hjhj hỏi dùm thui)

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Hình như đề tài C6 khủng hơn C5 thì phải :)) Cái này có cho mấy đứa C5 chưa làm đề tài tốt nghiệp làm ké như hồi lúc chị hứa ko???
(Hjhj hỏi dùm thui)
à được chứ, thông báo sót mất C5 :)
Các bạn C5 chưa tốt nghiệp sẽ làm chung đợt này và bảo vệ ngày 29/7 luôn nhé.

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
(Hjhj hỏi dùm thui)
Hoan nghênh các bạn C5 tham gia.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
@mấy anh C5: phải động viên đàn em chứ, đừng có hù nó thế :cười nham hiểm:
Các bạn C6 sẽ có sử dụng 1 phần kiến thức C# (và PIC nữa) dưới sự chia sẻ và hỗ trợ của các bạn C5 có kinh nghiệm nhiều hơn về mảng này (qua cái đề tài C5 đợt vừa rồi), mong các bạn C5 hết sức hào hiệp ra tay giúp đỡ:1cool_byebye:

saiya

Thành Viên PIF
đề tài này làm nhóm được không vậy chị? khoảng 2-3 người?

eMagic

Gà mẹ
Staff member
đang tưởng tượng ra 1 cái game mà cầm trên tay cái board lắc qua lắc lại trên mành hình có 1 trái banh hay cái gì đó bay bay ;))

nguyentambi

Thành Viên PIF
đang tưởng tượng ra 1 cái game mà cầm trên tay cái board lắc qua lắc lại trên mành hình có 1 trái banh hay cái gì đó bay bay ;))
:) sao em thấy giống cái game của Ipad quá. di chuyển trái banh vô lỗ đó :P

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
Các anh chị ơi em dùng cảm biến hồng ngoại để làm 1 tay cầm chơi game điều khiển ko dây (siêu đơn giản) có dc hok dạ? em tính dùng cặp IC pt2248 và pt2249a, nhưng nghe đồn nếu dùng pt2249a để thu rồi chuyển sang tính hiệu điều khiển thì còn phải làm thêm mạch "song ổn" gì đó (bác google bảo thế, em ko hiểu). Phương án này của em có khả thi ko ah? Các anh chị có thể gợi ý thêm thì em cảm kích lém! ":*"
Còn vấn đề giao tiếp giữa PIC vs laptop thì phải dùng cổng COM tròn tròn đúng hok ah? Lap của em ko có cổng đó, nếu vậy phải mua sợi cáp chuyển đổi qua USB hay sao ah?
Mong các anh chị giúp đỡ, thanks mọi người! :2cool_burn_joss_stick:

Các anh chị ơi em dùng cảm biến hồng ngoại để làm 1 tay cầm chơi game điều khiển ko dây (siêu đơn giản) có dc hok dạ? em tính dùng cặp IC pt2248 và pt2249a, nhưng nghe đồn nếu dùng pt2249a để thu rồi chuyển sang tính hiệu điều khiển thì còn phải làm thêm mạch "song ổn" gì đó (bác google bảo thế, em ko hiểu). Phương án này của em có khả thi ko ah? Các anh chị có thể gợi ý thêm thì em cảm kích lém! ":*"
Còn vấn đề giao tiếp giữa PIC vs laptop thì phải dùng cổng COM tròn tròn đúng hok ah? Lap của em ko có cổng đó, nếu vậy phải mua sợi cáp chuyển đổi qua USB hay sao ah?
kiếm trong 4rum bài Uart rồi đọc cho kĩ em nhé. đơn giản ra TME mua board FT232 khoảng 130k là dễ nhất rồi.

light

Thành Viên PIF
Khi con PT2249 nhận được tín hiệu thì chân output ứng với nút được nhấn (ở remote dùng PT2248) được đưa lên 1, bạn nối mấy cái output với port nào của PIC rồi lập trình thui, song ổn làm gì nhỉ. Xài hồng ngoại lúc nào cũng phải dí cái tay game dô con mắt thu thì hơi bất tiện :2cool_sexy_girl:

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
Khi con PT2249 nhận được tín hiệu thì chân output ứng với nút được nhấn (ở remote dùng PT2248) được đưa lên 1, bạn nối mấy cái output với port nào của PIC rồi lập trình thui, song ổn làm gì nhỉ. Xài hồng ngoại lúc nào cũng phải dí cái tay game dô con mắt thu thì hơi bất tiện :2cool_sexy_girl:
Bác google bảo con pt2249a ko "giữ mức" đc nên phải thêm cái "song ổn", is that right?

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Giao tiếp cổng COM thì dùng UART (tại sao không đi học :cool_what:). Nhưng module UART đừng nên mua board FT232, giá 130k (khá chát) mà chỉ có mỗi chức năng là chuyển chuẩn USB sang COM. Nếu có kit Launchpad thì xài luôn, chưa có thì mua, vừa UART vừa học dòng MSP430, giá cũng 130k.
P.s: tư vấn thật ra là quảng cáo trá hình, mình là người bán đây :2cool_sexy_girl: nhưng đến 6/8 mới có kit tiếp. Nên thôi bạn chịu khó đi mượn xài qua cái tốt nghiệp C6 đi. Xong vụ này (nghe đồn) CLB có lớp MSP430, lúc ấy học luôn, tiện đôi đường.

Giao tiếp cổng COM thì dùng UART (tại sao không đi học :cool_what:). Nhưng module UART đừng nên mua board FT232, giá 130k (khá chát) mà chỉ có mỗi chức năng là chuyển chuẩn USB sang COM. Nếu có kit Launchpad thì xài luôn, chưa có thì mua, vừa UART vừa học dòng MSP430, giá cũng 130k.
P.s: tư vấn thật ra là quảng cáo trá hình, mình là người bán đây :2cool_sexy_girl: nhưng đến 6/8 mới có kit tiếp. Nên thôi bạn chịu khó đi mượn xài qua cái tốt nghiệp C6 đi. Xong vụ này (nghe đồn) CLB có lớp MSP430, lúc ấy học luôn, tiện đôi đường.
vậy là bé Thông trốn tốt nghiệp lần này để qua lớp msp430 làm đồ án tốt nghiệp cho dễ hả =))

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
vậy là bé Thông trốn tốt nghiệp lần này để qua lớp msp430 làm đồ án tốt nghiệp cho dễ hả =))
Dạ hông có anh ơi :botay: Em phải tốt nghiệp C6 với con PIC cái đã, rồi mới học tiếp các lớp khác và mần vài cái linh tinh anh ạ :D
Đề tốt nghiệp lần này có con cảm biến vào thấy căng quá, vẫn chưa ra được cái ý tưởng :-s

làm proximity đi, 1 cái với 4 chân PIC 2 axis là dc 1 touchpad rồi :)) cần ko anh hướng dẫn làm cho.

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
Quả là ko đi học bữa đó thật! :)) nhưng vụ UART thì có biết qua rồi, ko bit vụ launchpad thui. Cho a đặt 1 cái launchpad lun nha! Mà nghe đồn giá chưa tới 100k mà phải hok ta? (4.3$ thì phải):)