Đề tài Tốt nghiệp khóa C6

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
uhm. Đúng là để vậy vẫn chạy nhưng chân MSP430 phải chịu áp 5V -> "nguy cơ" cao :5cool_sweat:

TBKEMC

Thành Viên PIF
Nhờ mọi người giúp mình với, mình muốn lập trình cho các nút button trong C# tự động chuyển màu sau 1 khoảng thời gian hoặc vòng lặp đã được lập trình trước, lang thang trên google mấy hôm chỉ gặt hái được buttom chuyển màu khi rê chuột tới :((. Anh em nào biết chỉ mình với,cảm ơn mọi người nhìu!!!^^

buihaduong

Trứng gà
Nhờ mọi người giúp mình với, mình muốn lập trình cho các nút button trong C# tự động chuyển màu sau 1 khoảng thời gian hoặc vòng lặp đã được lập trình trước, lang thang trên google mấy hôm chỉ gặt hái được buttom chuyển màu khi rê chuột tới :((. Anh em nào biết chỉ mình với,cảm ơn mọi người nhìu!!!^^
Bạn có thể sử dụng control timer của C# . Tham khảo link .

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Về cảm biến accelerometer, ở Thiên Minh em thấy có 2 board là MMA8452Q và MMA7361.

MMA8452Q thì output là digital (trong datasheet có ghi) còn MMA7361 thì em không biết là analog hay digital. Anh chị giúp em với ạ.

Và cách dùng 2 con này có giống với MMA7455L đã được hướng dẫn trên forum không ạ? (Link: http://www.payitforward.edu.vn/forum/threads/41/)

bigboy061293

Thành Viên PIF
- con 8452 là xài I2C--> trong đó có 1 đống thanh ghi, set thanh ghi để chỉnh các chế độ cực kì hại não (coi thì bạn datasheet sẽ rõ) nhưng đổi lại độ chính xác rất cao. Con này có sẵn board rồi, đem về gắn vào thôi.
- con 7361 xài analog, có 3 chân Xout, Yout, Zout --> nhiễu cực kì, phải xài tới các bộ lọc này kia kia nọ, hình như cũng dễ nhiễm tĩnh điện nữa, nhưng đổi lại rất dễ xài, và thích hợp cho các ứng dụng không đòi hỏi chính xác, con này cũng có sẵn board, nhưng hình như mấy anh chị không khuyến khích cảm biến loại này.
- con 7455 của chị 2death hướng dẫn hình như xài được cả 2 chuẩn SPI và I2C, nhưng khác với 2 con trên (về các thanh ghi, về trục z của nó, ...). Nhưng nói chung, chắc nó cũng tương tự con 8452.

Mình nghĩ nên xài con 8452. Bạn có thể tham khảo cách tính độ nghiêng (tilt) trong bài 7455 để áp dụng cho 8452 (chú ý chổ 12 bit vào 8 bit)
Chúc thành công :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
MMA7361 analog vậy là phải xài 8452 rồi. Datasheet dài quá :5cool_beat_plaster:

Mình đọc góc nghiêng không cần độ chính xác cao, chỉ cần biết nó đang nghiêng hướng nào thôi thì có cách nào không nhỉ? Còn nhiều thứ phải làm quá, đọc hết datasheet mới làm e là không kịp cuối tuần :5cool_sweat:

Rebirth

Cố Vấn CLB
Staff member
Hôm nay đã là thứ 3. Tình hình là có nhiều nhóm đề tài hơi khủng đấy. :6cool_boss:
Hứa hẹn nhiều điều thú vị và bất ngờ đây :D

Hiện có vài nhóm chưa Add member anh vào project của các bạn. :3cool_adore:

bigboy061293

Thành Viên PIF
Hôm nay đã là thứ 3. Tình hình là có nhiều nhóm đề tài hơi khủng đấy. :6cool_boss:
Hứa hẹn nhiều điều thú vị và bất ngờ đây :D

Hiện có vài nhóm chưa Add member anh vào project của các bạn. :3cool_adore:
hôm chủ nhật em không có đi được, add member là sao anh, anh hướng dẫn giúp mấy bạn như em với :) em cám ơn trước :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Em add member anh rồi anh ơi. Nhưng còn xài cái TortoiseSVN ấy sao lằng nhằng quá, clip TUT nhanh vèo vèo :5cool_sweat:

Rebirth

Cố Vấn CLB
Staff member
Làm quen rồi thì nhanh thôi em. :D Anh check thấy hồi sáng rồi.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Tình hình là em thiếu chân VĐK để làm :-s Led matrix ngốn 24 chân rồi còn đâu, LCD 7 chân, Led7Seg cũng 8 chân, rồi I2C 2 chân nữa :5cool_sweat: Làm sao đây các anh chị? Làm thêm mạch main PIC thì không kịp, mà em cũng chưa biết giao tiếp giữa 2 con PIC :gach

bigboy061293

Thành Viên PIF
Tình hình là em thiếu chân VĐK để làm :-s Led matrix ngốn 24 chân rồi còn đâu, LCD 7 chân, Led7Seg cũng 8 chân, rồi I2C 2 chân nữa :5cool_sweat: Làm sao đây các anh chị? Làm thêm mạch main PIC thì không kịp, mà em cũng chưa biết giao tiếp giữa 2 con PIC :gach
xài IC dịch như maifaWolf kìa :) Giao tiếp với 2 con pic dễ lắm, nếu chỉ cần truyền 2 tín hiệu, bạn nối 2 chân bất kì của nó với nhau, chân này xuất 1 thì chân kia cũng nhận đươc 1 :) Nói đùa thôi chứ giao tiếp 2 con pic với nhau có nhiều cách lắm :)

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Uhm. Xài giao tiếp UART đi em, có thư viện sẵn rồi :1cool_byebye:
Anh cũng chưa thử, nhưng trên nguyên lý là có thể được, chỉ cần cùng baud rate :D

tnthung1992

Thành Viên PIF
cho e hỏi lệnh sau nghĩa là gì?
e không hiểu chỗ byteboolean??
Code:
byte acc_check_who_am_i(void)
{
    ...
}
Code:
boolean acc_data_ready(void)
{
    .....
}

bigboy061293

Thành Viên PIF
Code:
{
    ...
}
Code:
{
    .....
}
C chính gốc thì không có kiểu boolean, kiểu boolean này do mỗi cái IDE nó tự định nghĩa thêm. Không biết bạn viết trên IDE nào ? (mplab với hitech pic c phải không ?) Nhưng theo như bạn nói thì chổ byte nó sẽ trả về 1 số nào đó, ví dụ byte a; a=acc_check_who_am_i; thì a sẽ là 1 giá trị nào đó (có thể là 1 cái địa chỉ nào đó). Mà hình như bạn đang dùng thư viện I2C thì phải :)
Còn kiểu boolean (bản thân C không tự có nhưng được định nghĩa thêm) sẽ trả về TRUE, FALSE hoặc 0,1 .

tnthung1992

Thành Viên PIF
Code:
{
    ...
}
Code:
{
    .....
}
C chính gốc thì không có kiểu boolean, kiểu boolean này do mỗi cái IDE nó tự định nghĩa thêm. Không biết bạn viết trên IDE nào ? (mplab với hitech pic c phải không ?) Nhưng theo như bạn nói thì chổ byte nó sẽ trả về 1 số nào đó, ví dụ byte a; a=acc_check_who_am_i; thì a sẽ là 1 giá trị nào đó (có thể là 1 cái địa chỉ nào đó). Mà hình như bạn đang dùng thư viện I2C thì phải :)
Còn kiểu boolean (bản thân C không tự có nhưng được định nghĩa thêm) sẽ trả về TRUE, FALSE hoặc 0,1 .
mình viết mplab với hitech pic c(đang set cho con MMA8452Q), bạn có thể nói rõ hơn chỗ byte và boolean trong C có hàm nào tương tự ko, mình định nghĩa thế nào nhỉ?