thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
đây là đề tài em đang thực hiện với các thông số ban đầu cho như sau:
1. Điện áp ngõ vào:
• Micro : 1mV
• Đầu vào tape :
• Đầu vào AUX : 100mV
2. Điện áp ra : 1.2V
3. Treble :
4. Bass :
5. Equalizer : 5 cần gạt
_ với các khái niệm AUX, tape, treble, bass, equalizer, trên mạng ghi không rõ lắm, mong các anh chị chuyên vê mạch khuếch đại, cho em xin ý kiến, em xin cám ơn.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Ái dà! Em K09 à...tìm hiểu nhiều khiếp vậy ta...rất tốt. khuếch đại thì dùng OpAmp đi e...nhưng mà ngõ ra khá cao & ở đây theo e nói thì đến 2 đầu vào nên hơi căng à. với hệ số khuếch đại cao như vậy thì cần qua 2 tần khuếch đại...lưu ý là hệ số khuếch đại tần đầu phải cao hơn tần sau nhé [khoảng 5 đến 10 lần để giảm hệ số nhiễu] & nên dùng Opamp loại Low Noise [dùng NE532 của TI]. còn equalizer thì dùng IC cho gọn...Dùng TDA1524 còn siêng thì ngồi thiết kế mạch lọc đi em

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
_hi, em ở bên học viện hàng không, cũng tham gia học ở CLB, chuyên ngành em về viễn thông, nên ở mảng này em cũng có hiểu về nó...khổ một cái là em chưa học về khuếch đại âm tần nữa, bởi vậy mấy cái khái niệm AUX, tape, treble, bass, equalizer vẫn còn mới lắm, cũng phải mò mẫm nghiên cứu.
_em có lên mạng tìm được bài mạch tiền khuếch đại của anh Bùi Trung Hiếu, chắc anh chuyên về lĩnh vực này, mong được anh chỉ giáo, hihi.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Để làm được một mạch tiền khuếch đại hay ko phải đơn giản...e cứ đi từng bước một, làm mạch tiền khuếch đại bình thường thì dễ lắm. AUX tức là đầu vào của mạch. treble là tần số cao, bass là tần số thấp, equalizer là mạch chỉnh biên độ của các hài [chỉnh biên độ của các thành phần tần số] & chú ý là dùng nguồn cho đúng nữa nhé. chủ yếu anh thấy đa số là dùng nguồn đôi để đạt được hệ số khuếch đại cao. em vào google gõ cụm từ "preamplifier" sẽ có cả đống mạch để em nghiên cứu từ Opamp, BJT & FET

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cám ơn anh, thấy anh có vẻ chuyên lắm, có người bạn học chung CLB với em giới thiệu về anh,và gửi số điện thoại cho em, không biết có phải là anh không nữa hihi, nếu đúng vậy thì tốt quá. có gì thắc mắc thì có anh đẻ trao đổi rồi, hihi
_nhưng trong đề tài của em có tới 2 ngõ vào là micro, AUX, bình thường mạch khuếch đại em học chỉ có 1 đầu vào và 1 đầu ra ???

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hì...chuyên gì đâu em...a biết gì thì nói đó thôi. còn nhiều người pro lắm mà chưa lên tiếng thôi. cái preamplifier chỉ là bộ khuếch đại đầu vào thôi. còn quan trọng vẫn là phần công suất nữa. ở đầu vào e làm một switch chuyển đầu vào [2 kênh a & b y chang như trong amly í]...cái đó mua ngoài nhật tảo...e vào tiện An sát cao ốc nguyễn kim mua. trên mạch preamplifier em dùng một biến trở Volume để chỉnh độ khuếch đại. khi nào cho đầu vào thì luôn chỉnh độ khuếch đại bằng 0...sau đó tăng từ từ...hì...đã giải quyết đc vấn đề...

goodfriends2011

Trứng gà
tiền khuếch đại micro anh nghĩ là theo kiểu khuếch đại vi sai
em nên tìm hiểu về opamp trước ,nó chỉ là một con ic số đơn giản thôi ,thông dụng là TL084 ,tích hợp tới 4 con opamp ,giá khoản 5k

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Khuếch đại Micro ko nên dùng TL084...sẽ gây nhiễu [đã từng test]. dùng TL074 tốt hơn, tốt nhất thì dùng NE5532

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cám ớn 2 anh nhiều! để em tìm hiểu con opamp xem sao, tại đồ án 1 ở trường em là mạch tương tự, dủng opamp không biết có cho không nữa!!

tuỳ theo cách mắc thì nó opamp có thể làm chức năng tương tự hay số. giống như so sánh thì là số còn khuếch đại thì lại là anlog

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu làm mạch tương tự (không dùng IC chuyên dụng) thì không dùng Opamp khó mà làm được equalizer tốt...chỉ còn cách làm mạch lọc thụ động gồm trở, tụ, cuộn dây...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
uhm! vậy để em tìm hiểu, em cũng chưa dùng con này bao giờ. cho em hỏi mạch khuyếch đại âm tần nó cũng là mạch khuyếch đại tín hiệu nhỏ tần số thấp, hay nó là dạng mạch khuếch đại âm thanh khác với các dạng mạch khuếch đại học ở điện tử 1 ??

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
khuyếch đại âm tần: thường tần số thấp thôi...khoảng 20Hz đến 20kHz, trong khoảng nghe đc của tai người

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái đó không phải là Opamp. mà nó là IC chuyên dụng để phân tần (tương tự như TDA1524). tất cả các mạch lọc equalizer đc tích hợp sẵn trong nó (bình thường thì phải làm bằng opamp). Nếu em làm bằng con đó, e rằng thầy sẽ ko cho đâu, vì nhiệm vụ của e chỉ còn là vẽ mạch theo datasheet & chạy. Yêu cầu của thầy là em phải thiết kế các mạch lọc, High Pass Filter (Treble), Low Pass Filter (Bass), Band Pass Filter...

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
equalizer: e hiểu như thế này nhé! một tín hiệu sẽ bao gồm rất nhiều thành phần tần số (học Fourier rùi thì chắc e cũng đã hiểu) & mỗi thành phần tần số có một biên độ khác nhau. Ví dụ: bass là khoảng 30Hz, Treble khoảng 15kHz. equalizer có nhiệm vụ là sẽ lọc lấy một thành phần tần số nào đó & đồng thời sẽ chỉnh biên độ của nó. Ví dụ: trong amply karaoke, volume chỉnh bass sẽ là phần lọc tần số thấp (khoảng 30Hz) & đồng thời chỉnh biên độ của tín hiệu tại tần số này. khi chỉnh volume bass lớn thì tất nhiên loa bass sẽ "dập" mạnh hơn, mạnh hơn ở đây tức là đã chỉnh biên độ của tần số 30Hz lớn lên...đọc kỹ lại phần tích phân Fourier thì e sẽ hiểu, xem phần phổ tần số nhé.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em hiểu rồi, bây giờ mạch em là 5 band, nên thiết kế dãi tần từ đâu đến đâu là được anh, trên mang thấy lung tung quá, ở trong web trên là 1 dãy, ở đây View attachment Equalize 5 band.rar lại là một dãy khác nữa, và tại sao mình tính được ở band đó là tần số nhiêu đó:confused: . trong sách điện từ 1 + 2, có không vậy anh. tại vì bài biết của em là phải tính toán các thông số linh kiện trong mạch, đồng thời các linh kiện phải khớp với thực tế, chắc em phải dùng mạch lọc RC cho dễ tính toán qué, hic!!!'+_+
em tìm được trên mạng thì dạng mạch equalizer em đang làm là dang Peaking Filters, dọc dịch tiếng anh khong hiểu gì lun, kaka!!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Đừng làm dạng RC, thầy sẽ đánh giá em không cao vì dạng mạch này không cách ly được tổng trở. 5 band đúng ko? nhất thiết phải đủ 3 loại: bass(khoảng 30 đến 300Hz), mid(1khz đến 5khz), treble(10 đến 10khz). dùng opamp đi em. Tham khảo ở đây...chỉ tham khảo thôi nhé, chứ còn nhiều dạng mạch còn tốt hơn & mạch này không phải là mạch lọc âm thanh của karaoke đâu nhé, lấy mạch đó vào ko chạy đâu (nó là Peaking Filters đóa, tức là chỉ lọc để lấy đỉnh tín hiệu thui). Đây là các mạch lọc thông dải(dùng opamp & nguồn đôi):

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Ví dụ đây là mạch lọc "siêu trầm":
. Nếu cần cung cấp phần công suất phía sau, a sẽ cung cấp thêm
Tặng e một mạch mẫu nè, Volume thì dùng Volume đôi để điều chỉnh cả 2 kênh nhé:

Hì! Thấy mình chém gió ghê qua, mong anh em forum bỏ qua cho...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
nhìn mạch khủng qué!! cám ơn anh nhiều, có cái để em tham khảo rồi, có gì không hiểu, em hỏi anh tiếp. tính toán phê lun, keke!!
_hình như cái mạch đầu tiên là 10 band phải không anh?