thiết kế mạch tiền khuếch đại!!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
có cái này em chưa rõ, tầng aux chỉ có một con BJT khuếch đại E chung thì đầu ra sẽ đảo pha so với tín hiệu vào, nên em mắc thêm tầng đệm đảo pha tín hiệu sẽ giống như ban đầu! nếu mình không mắc tầng đệm đảo pha, khi đưa ra loa mình nghe nó có khác gì không anh?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Câu hỏi hay đóa...:D. thực ra mạch khuếch đại nào cũng cũng vậy, nó cũng có đáp ứng biên độ & đáp ứng pha & khi đi qua một mạch khuếch đại thì pha ít nhiều cũng sẽ thay đổi. ở đây là nó đảo pha tất cả các tần số nên theo a (theo a thôi nhé) là tín hiệu ra loa chẳng thay đổi gì nhiều (nó cũng gần giống như việc e đưa tín hiệu ra loa mà đảo dây âm & dương cho nhau vậy, âm phát ra cũng vậy nhưng thực chất thì dao động vật lý ở loa có khác)

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hì, cám ơn anh, tại ngày mai em bảo vệ đồ án, mạch chạy tốt òi. em cũng đang chuẩn bị một số câu hỏi dự trù, để biết hướng trả lời hihi, mạch công suất của anh không bị cháy, do con opamp nó cháy ảnh hưởng tời con BJT, em thay rồi, chạy lại bình thường, hihi

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cái Equalizer mình có thể lập trình bằng vi điều khiển được không anh hiếu ? em nghĩ nếu mà làm bằng vi điều khiển có thể tinh chỉnh hơn là dùng mạch analog

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Có thể được e...nhưng mà lập trình hơi khó khăn đó, cái này mình dùng lập trình bộ lọc số để làm EQ. Dùng DSP của TI kết hợp với Matlab xử lý cái này...

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
chà, có vẻ khó khăn đây, nhưng không sao, hì ! em cũng dự định kết hợp EQ với Graphic LCD để hiển thị theo điệu nhạc, bên cạnh đó em dùng giao tiếp với PC (mục đích em muốn làm giao tiếp là chủ yếu) để điều khiển EQ. em cũng đang tìm hiểu về Graphic LCD chuẩn bị cho đồ án 2, hihi. matlab cài đặt hết ở trong máy mà chưa biết xài gì hết, keke